overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: เกี่ยวกับเมนบอด จำเป็นต้องแพงมั๊ยครับ?????

OverclockZone Member

Default เกี่ยวกับเมนบอด จำเป็นต้องแพงมั๊ยครับ?????

ผมเห็นเมนบอดตัวละห้าหกพันนี่มันดีกว่าพวกตัวละสองสามพันยังไงหรอครับ
    แล้วเมนบอดธรรมดาพวกตัวละสองพันกว่าบาทถ้าไม่ได้ซื้อมา OC หรือทำ SLI, CF นี่คุณภาพที่ได้มันจะต่างกับตัวแพงๆไหมครับ

p.s. เอามาเล่นเกมส์เป็นส่วนใหญ่ครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ยิ่งแพง ชิ้นงาน ความสวย ของแถม ออฟชันก็เยอะครับ รองรับนู่นรองรับนี่ได้มากมายมหาศาล แต่ถ้าท่านเป็นคนที่ไม่ยึดติดกับความสวยงามและออฟชันสิ้นเปลืองพวกนี้ มองข้ามได้เลยครับ โดยเฉพาะถ้าท่านเล่นเกมอย่างเดียวแล้วไม่ใส่ใจเรื่องความสวยงาม ออฟชันต่างๆ แต่อาจจะมีข้อแตกต่างบ้างเล็กน้อยครับ เช่นสปีดนู่นสปีดนี่ ความจุ ฯลฯ ครับ แต่โดยมากใช้งานเดิมๆก็เหมือนกันครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

โพสไปแล้วที่ห้องgeneral hardwareหนิ ผมก็อปมาลงให้ละกัน

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    ต่างกัน เท่าที่ผมนึกออกนะ

1.ฟังก์ชั่น ของแพงก้อเยอะหน่อย แต่บางครั้ง ให้มาเกินความจำเป็น

2.ความสามารถในการโอเวอร์คล็อก อันนี้สิ่งที่แตกต่างอย่างชัดเจน ของแพงๆมักมีฟีเจอร์พิเศษ ปรับแต่งได้ละเอียด อะไรประมาณนี้ แต่ไม่ใช่ของที่ไม่แพง จะocไม่ได้นะ

3.วัสดุ ของแพง มันก้อต้องดีกว่า แต่ในเรื่องความทนทานนั้น คงไม่ต่างกันมากมายเท่าไหร่ บางครั้งของถูก ยังทนกว่าของแพงซะอีก ที่เห็นชัดเจนคือ ความสวยงาน เลย์เอาท์ต่างๆ

4.Bundle หรือของแถมนั่นเิอง ของแพงมันให้เยอะกว่า เช่น สายsata จริงๆแล้ว ของพวกนี้ไม่ได้แพงมากมายอะไีรหรอก หาซื้อได้ตามท้องตลาด แต่มีบางอย่าง ที่หาซื้อไม่ได้

สุดท้าย ถ้าซื้อมาใช้งานทั่วไป ตัวละ1000หรือ10000คงไม่ต่างกันครับ

ซื้อมา ใช้ให้คุ้มก้อพอแล้วครับ ไม่ใช่ซื้อมาเพราะตามแฟร์ชั่น อยากอวดเพื่อน อย่างนี้ไม่ดีแน่นอน

ปล.ความเห็นส่วยตัวครับ

OverclockZone Member cmo's Avatar

ความเห็นส่วยตัว

ขอบคุณมากครับ โดยเฉพาะท่าน sicklab ห้องนู้นไม่ค่อยมีคนตอบอะครับเลยมาโพสห้องนี้

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by cmo View Post
    ความเห็นส่วยตัว

แซวๆๆๆ

OverclockZone Member heatie's Avatar

แพงน่ะดีแน่ครับ
    แต่ของถูกไม่จำเป็นต้องห่วย

OverclockZone Member T-lymphocyte's Avatar
    ถิ่นทองกวาว ราตรีอ่างแก้ว

ไม่ต้องแพงก็ได้ครับอย่าง Abit AX78 OC กันกระจายราคาแค่ 3150 เอง

OverclockZone Member ohuang's Avatar

เมนบอดเเรงๆเเพงเสมอครับของผมซื้อมายังไม่ได้ใช้อะไรมากเลยเปลืองเหมือนกันนะ

OverclockZone Member Patium's Avatar

ตามความคิดผมนะ เมนบอร์ด AMD ไม่จำเป็นต้องเเพงมากก็ได้
    เพราะว่า amd ลากได้ไม่ค่อยไกล ถึงไกล ก็ไม่ทน เเละเสถียร
    ผมจะซื้อใหม่เป็น m3a32 mvp อะไรนี้เเหละ เเต่เริ่มคิดหนักเเละว่าจะซื้อดีหรือ
    เปลี่ยนไปซื้อ maximus ดี หุๆๆๆ มีใครอยากรับเลี้ยง 6400+ มั้งงงมะ?

ผมแน้นที่ผมจะใช้แล้วค่อยไปเลือกรุ่นแมนบอดแล้วค่อยเปรียบเทียบราคาคับ แพงๆไม่ได้กินเงินผม ห้าห้า

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

เอาให้เหมาะกับการใช้งาน
    อย่าใครเขา ว่าได้ว่าแมร่งรวยแต่โง่

OverclockZone Member kirk's Avatar

มันเป็นเรื่องของเงินอ่ะครับ

แต่ล่าสุดที่ผมซื้อบอร์ดแพงมา เพราะว่าความที่มันดูหรูหราดี แล้วสวยแบบเรียบๆ ไม่สวยแบบสีจี๊ดจ๊าดฉูดฉาด
    Last edited by kirk; 6 Mar 2008 at 08:04:24.

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

ดูไบออส ดูราคา ของแถมไม่เคยสนครับ

OverclockZone Member puknate's Avatar

แล้วแต่งบ งับ เหอๆถ้าอยากได้ก็ไม่ว่ากัน
    แต่ของแพงบางทีก็เกินความจำเป็นงับ
    ของถูกดีๆก้อมีเยอะไป

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่รู้ เวลาซื้อ ผมหลับตา จิ่มเอาเลย

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

แลกด้วยเงินและความรู้สึกดีๆๆ

พระราม 2 เอกชัย-บางบอน บางขุนเทียน

ผมใช้บอร์ดตัวละ 1390 เองตอนนี้อะ ลากได้ไกล เกือบถึง 3 GHz ด้วยแถมมี VGA ON อีก จะไปซื้อตัวละ 4-5 พันก็ไม่ไหวครับ เอามาใช้เกินความเป็นจําเป็นครับ ถึงผมเอามาใช้อาทิตย์เดียวผมก็ขายแล้ว

เห็นด้วยขอรับ
    ยังมี MB หน้าตาธรรมดา ราคาถูกๆ แต่ OC ดีมากมาย

OverclockZone Member [{R]}_kyo's Avatar

แล้วแต่บุคคลคับผมตอนแรกกะซื้อบอร์ดถูกๆ oc ยาวๆ
    แต่ของหมดสั่งไป 3 รุ่นไม่มีของเรยจึงต้องใช้ของแพงคับ(ตอนนั้นรีบอ่ะคับ)
    เรยไปหยิบของแพงมาสรุปว่างบหมด อดซื้อซิงค์ +psu ต้องใช้ของเก่าคับ oc ไม่ไป -*-

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks