Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมแรมบ้านๆ ราคาถูกๆ ยี่ห้อที่เคยลากไปได้ไกลๆ แต่ปัจจุบันกลับลากไม่ไปแล้ว??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมแรมบ้านๆ ราคาถูกๆ ยี่ห้อที่เคยลากไปได้ไกลๆ แต่ปัจจุบันกลับลากไม่ไปแล้ว??

เช่น memory power ที่ปัจจุบันกลายเป็นตำนานไปแล้ว

ล่าสุดก้อ kingbox ล๊อตเก่าๆ ลากไปบัส 900-1000 ได้เลยโดยไม่ต้องเพิ่มไฟปรับ timing
    แต่ล๊อตหลังๆ ที่มีขายอยู่ลากได้แย่พอๆ กับ kingmax เลย

แล้วม่าวานไปเดินหา kingbox ล๊อตเก่าๆ ดู เห็นมีขายเยอะมากหลายร้านแต่เป็นล๊อตใหม่ทั้งนั้นเลย ราคา 750-790
    ไปเจออยู่อยู่ร้าน นึงตรง ชั้น 4 โซนด้านหลังเป็นล๊อตเก่า แต่แปะราคาไว้ 1,290
    ddr2 1g/800 ราคา 1,290 ครับพี่น้อง ไม่ได้พิมพ์ผิด เฮ้อออ

เท่าที่นึกได้ตอนนี้ น่าจะเป็นเพราะ

1.ปัจจุบันเทคโนโลยีในการผลิตแย่ลง ทำให้ไม่สามารถผลิตชิพที่ลากไปได้ไกลๆ แบบเมื่อก่อน

หรือ 2.ช่วงแรกๆ ที่เปิดตัวยี่ห้อใหม่ ก้อสั่งแรมที่ใช้ชิพดีๆ มาขาย พอฮิตติดตลาดแล้ว ก้อลดสเป๊คสั่งแรมที่ใช้ชิพถูกๆ มาแทน ตัวอย่างเช่น memory power ล๊อตแรกๆ เป็น crucial แต่ล๊อตหลังกลายเป็น samsung

หรือ 3.เมื่อก่อนพวกแรมเทพ มันไม่ได้แพร่หลายมากนัก มีไม่กี่ยี่ห้อ
    แต่ปัจจุบันมีหลากหลายยี่ห้อ แต่ละยี่ห้อเค้าก้อเลยคัดตัวที่ลากไกลๆ มาขายเป็นตัวแพง เหลือตัวที่ลากไม่ไปมาขายเป็นแรมบ้านๆ

ดูราคาด้วยคับ มันต่างจากเมื่อก่อนหลายเท่าตัวนะ

Comment

Originally posted by Hanaga View Post
      ดูราคาด้วยคับ มันต่างจากเมื่อก่อนหลายเท่าตัวนะ
      เอ แต่หยั่ง kingbox เนี่ย ตอนที่ผมซื้อล๊อตเก่ามันก้อ 1g= 750 บาท นะครับ ตอนนี้ก้อยังขายกันอยู่ 750-790 บาท แต่เป็นล๊อตใหม่แล้ว ส่วน memory power พอดีผมมาไม่ทัน ก้อเลยไม่รู้ว่า ราคามันแตกต่างกันมากขนาดไหนครับ

Comment

Originally posted by cnut View Post
        เอ แต่หยั่ง kingbox เนี่ย ตอนที่ผมซื้อล๊อตเก่ามันก้อ 1g= 750 บาท นะครับ ตอนนี้ก้อยังขายกันอยู่ 750-790 บาท แต่เป็นล๊อตใหม่แล้ว ส่วน memory power พอดีผมมาไม่ทัน ก้อเลยไม่รู้ว่า ราคามันแตกต่างกันมากขนาดไหนครับ
        ก็ Kingston GMH 1G*2 ในบอร์ดนี้เขาขายกัน 5800 อ่ะคับ
        ตอนนี้เหลือไม่กี่ตังแล้ว

Comment

สงสัยทำมาตอนแรก เพื่อดึงคะแนนเสียง

พอขายดีเลยลดเกรดลง

Comment

kb 1x2 gb week 18 kb 1x2gb week 20 bus 800 up 1000 cl 57623 สนไหมครับ 0814448532 ป lt

Comment

อืมม์ ท่าน Hannga มันเป็นหยั่งงี้เอง

ท่าน kgb99 ผมก้อว่างั้น

ท่าน tntm เห็นลายเซ็นสีชมพูแว็บแรก นึกว่าโดนดุ ผมโทรไปหาแล้ว เดี๋ยคงได้เจอกันครับ

Comment

การที่มีคนมาป่าวประกาศบอกว่ารหัสนี้ weekนี้ ยี่ห้อนี้ lotนี้ แรง เค้าก็คงลองมาไม่รู้กี่ตัวแล้ว

ถ้าเทียบของพวกนี้ในอัตราส่วนกับของทั่วไป ผมว่าก็คงพอๆกับซื้อหวย 2ตัวท้าย

1.​ปัจจุบันเทคโนโลยี​ใน​การผลิตแย่ลง​ ​ทำ​ให้​ไม่​สามารถ​ผลิตชิพที่ลากไป​ได้​ไกลๆ​ ​แบบเมื่อก่อน
                ไม่ใช่ว่าแย่ลงครับ แต่ไม่ยอมพัฒนามากกว่า เพราะเค้าถือว่าต้องผลิตให้คุ้มทุน+ให้ได้กำไรที่น่าพอใจก่อน

2.​ช่วงแรกๆ​ ​ที่​เปิดตัวยี่ห้อ​ใหม่​ ​ก้อสั่งแรมที่​ใช้​ชิพดีๆ​ ​มาขาย​ ​พอฮิตติดตลาด​แล้ว​ ​ก้อลดสเป๊คสั่งแรมที่​ใช้​ชิพถูกๆ​ ​มา​แทน​ ​ตัวอย่างเช่น​ memory power ​ล๊อตแรกๆ​ ​เป็น​ crucial ​แต่ล๊อตหลังกลาย​เป็น​ samsung
                ก็คงไม่แปลกนักเพราะเป็นปกติของการตลาด

แต่ถ้ามองในสายงาน Semicon ผมก็พอจะเดาได้ว่า Chip แต่ละ Lot ก็คงมีจำนวนจำกัด หมดแล้วคือหมดเลย

3.​เมื่อก่อนพวกแรมเทพ​ ​มัน​ไม่​ได้​แพร่หลายมากนัก​ ​มี​ไม่​กี่ยี่ห้อ
                ​แต่ปัจจุบันมีหลากหลายยี่ห้อ​ ​แต่ละยี่ห้อเค้าก้อเลยคัดตัวที่ลาก​ไกลๆ​ ​มาขาย​เป็น​ตัวแพง​ ​เหลือตัวที่ลาก​ไม่​ไปมาขาย​เป็น​แรมบ้านๆ
                ผมว่านี่แหละครับคือคำตอบ เพราะ ณ เวลานี้ Computer User ถูกแบ่งออกเป็นระดับต่างๆแล้ว

จึงไม่แปลกเลยที่อุปกรณ์คอมจะออกมาเพื่อตอบสนองความต้องการของแต่ละกลุ่ม แต่ละระดับ

เหตุผลเดียวกันกับการ์ดจอแหละครับ อิๆๆ ^_^

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
                  การที่มีคนมาป่าวประกาศบอกว่ารหัสนี้ weekนี้ ยี่ห้อนี้ lotนี้ แรง เค้าก็คงลองมาไม่รู้กี่ตัวแล้ว

ถ้าเทียบของพวกนี้ในอัตราส่วนกับของทั่วไป ผมว่าก็คงพอๆกับซื้อหวย 2ตัวท้าย

ไม่ใช่ว่าแย่ลงครับ แต่ไม่ยอมพัฒนามากกว่า เพราะเค้าถือว่าต้องผลิตให้คุ้มทุน+ให้ได้กำไรที่น่าพอใจก่อน

ก็คงไม่แปลกนักเพราะเป็นปกติของการตลาด

แต่ถ้ามองในสายงาน Semicon ผมก็พอจะเดาได้ว่า Chip แต่ละ Lot ก็คงมีจำนวนจำกัด หมดแล้วคือหมดเลย

ผมว่านี่แหละครับคือคำตอบ เพราะ ณ เวลานี้ Computer User ถูกแบ่งออกเป็นระดับต่างๆแล้ว

จึงไม่แปลกเลยที่อุปกรณ์คอมจะออกมาเพื่อตอบสนองความต้องการของแต่ละกลุ่ม แต่ละระดับ

เหตุผลเดียวกันกับการ์ดจอแหละครับ อิๆๆ ^_^
                  ถูกต้องที่สุดครับ

Comment

ขอบคุณท่าน UnNormalZ คำตอบชัดเจนมากครับ
                    ขอบคุณท่าน issabella ที่มาคอนเฟิร์มครับ

Comment

Working...
                    X