Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตั้งรหัสก่อนใช้ wireless ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตั้งรหัสก่อนใช้ wireless ยังไงครับ

ผมมี PC1 เครื่องกะ NB
    PC ใช้สายแลนต่อเข้ากะ ราวเตอร์wireless ซึ่งเปิดคอมมา ก็ใช้เน็ตได้เลย

แต่ NB ต้องหา wireless ก่อนถึงใช้ เน็ตได้ แต่มันไม่ถามรหัส ผมกลัวห้องข้างๆ มาดึงเน็ตน่ะครับ

ผมอยากให้ NB เวลาจะใช้ wireless จะใส่ รหัสก่อนน่ะครับ

MAC Filter นะ
    เลือกใส่ MAC Address เป็นเครื่องๆ ไป Allow ตามต้องการ

Comment

เข้าไปใน ไอพี นะครับ พิมพ์ไปใน IE น่าจะ 192.168.1.1 หรือ 192.168.0.1
      เข้าไปแล้ว รหัส น่าจะ admin พาสก็ admin
      แล้วก็ทำตามท่านบนเลยครับ

Comment

Active MAC Filter
        แล้ว กรอก MAC Address เครื่องที่อนุญาติให้เล่นได้
        ถ้าไม่มีหมายเลข MAC Address เครื่องใหนอยู่ที่ในช่อง MAC Address ก็เล่นเน๊ตไม่ได้

Comment

อยากรู้ด้วยคนครับ ช่วยอธิบายให้ละเอียดที หรือมีลิงค์ก็ขอด้วยเลยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ปัญหาคือว่าถ้าใช้ Mac Filter แค่ใช้พวก Comm View ก็จะมองเห็น Mac Address ของเครื่องที่เชื่อมต่ออยู่กับ Access Point แล้ว ทีนี้ใช้ SMAC ทำ Mac Spoof ก็จะสามารถเข้าใช้ Access Point ตัวนั้นๆได้แล้วใช้เวลาไม่ถึง 1นาที

-------------------------------------------
            วิธีแก้ให้ใช้การ Authentication Client & Encryption Packet เข้าร่วมด้วย

ที่ Access Point
            หาหัวข้อ Wireless Security
            ใส่ SSID ตามต้องการ
            กำหนดให้เป็น WPA-ShareKey เลือกใช้ Algorithm แบบ AES ใส่ Key
            เป็นตัวเลขผสม+ตัวได้ 8-63หลัก
            ถ้าเป็นตัวเลขล้วนได้ 64หลัก

ที่ Client กดสร้าง Profile Connection
            ใส่ SSID + WPA-ShareKey + AES + Key เลือกให้เหมือนกับที่ใส่ใน Access Point

เก็บ Key นี่ไว้เป็นความลับ

จบ
            Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:26:39.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              Active MAC Filter
              แล้ว กรอก MAC Address เครื่องที่อนุญาติให้เล่นได้
              ถ้าไม่มีหมายเลข MAC Address เครื่องใหนอยู่ที่ในช่อง MAC Address ก็เล่นเน๊ตไม่ได้

MAC Address นี่เอามาจากไหนอ่าครับ

Comment

Originally posted by Z_internet View Post
                MAC Address นี่เอามาจากไหนอ่าครับ
                ไปที่ run>พิมพ์cmd>พิมพ์ ipconfig /all

Last edited by jjackk; 3 Mar 2008, 20:17:52.

Comment

Originally posted by JO View Post
                  ปัญหาคือว่าถ้าใช้ Mac Filter แค่ใช้พวก Comm View ก็จะมองเห็น Mac Address ของเครื่องที่เชื่อมต่ออยู่กับ Access Point แล้ว ทีนี้ใช้ SMAC ทำ Mac Spoof ก็จะสามารถเข้าใช้ Access Point ตัวนั้นๆได้แล้วใช้เวลาไม่ถึง 1นาที

-------------------------------------------
                  วิธีแก้ให้ใช้การ Authentication Client & Encryption Packet เข้าร่วมด้วย

ที่ Access Point
                  หาหัวข้อ Wireless Security
                  ใส่ SSID ตามต้องการ
                  กำหนดให้เป็น WPA-ShareKey เลือกใช้ Algorithm แบบ AES ใส่ Key
                  เป็นตัวเลขผสม+ตัวได้ 8-63หลัก
                  ถ้าเป็นตัวเลขล้วนได้ 64หลัก

ที่ Client กดสร้าง Profile Connection
                  ใส่ SSID + WPA-ShareKey + AES + Key เลือกให้เหมือนกับที่ใส่ใน Access Point

เก็บ Key นี่ไว้เป็นความลับ

จบ
                  อันนี้ในกรณีที่เชื่อมต่อจาก Acess point ใช่มั้ยคับ

แล้วถ้าผมเชื่อมต่อจาก Wireless R. โดยตรงโดยไม่ผ่าน Acess point ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเซ้ท

SSID + WPA-ShareKey + AES + Key อารายพวกนี้ใช่มั้ยคับ

รบกวนตอบคำถามด้วยคับ อิอิ พอดีจะเปลี่ยนไปใช้ wireless r. อ่ะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Comment

จำเป็นสิครับ ต้องใส่ด้วยตลอดเวลา

ส่วน Mac Address หากมันดูยุ่งยากไปก็ไม่ต้องก็ได้ ขอให้เข้ารหัสเป็นด่านแรกไว้ก่อน

Comment

Working...
                    X