Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีปิดเอ็มในวงแลน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีปิดเอ็มในวงแลน

ขอถามหน่อยครับ ในกรณีที่เครื่องอยู่ในวงแลนด้วยกัน แล้วจะมีวิธีป้องกันการเล่นเอ็มหรือโปรแกรมพวก IM ไหมครับ หากว่ามีต้องทำยังไงขอรายละเอียดด้วยครับ

อันนี้ในกรณีที่เราไม่ได้เป็น Admin นะครับ แบบว่าผมเบื่อมากครับ คนในห้องมันไม่ยอมทำงานกัน มีเวลาว่างก็เล่นเอ็ม ถ้ามันเล่นเน็ททั่วไปก็ไปอย่าง บางคนนี่เลยเปิดทั้งงานเล่นเอ็มไปด้วยนี่ แล้วพองานมันไม่เสร็จ ก็บอกว่าขอเวลาทำหน่อย แบบนี้มันดูเอาเปรียบนะครับ ยิ่งเป็นหน่วยงานราชการนี่ ผมยิ่งไม่อยากให้มันเล่นด้วยซ้ำไป ขนาดผมจะเล่นยังต้องรอเลิกงานเลย ไม่ก็เล่นช่วงเที่ยงครับ แต่ว่าตอนนี้อยากได้วิธีจัดการครับ บล๊อคเป็นเวลา หรือไม่ก็ปิดไปเลยอะ เคยถามฝ่ายไอทีแล้ว ไม่ยอมทำครับ อ้างโน้นอ้างนี่ เลยอยากจัดการเฉพาะภายในห้องที่ทำงานอย่างเดียวครับ

ผมว่าเรื่องอย่างนี่มัน น่าจะอยู่ที่จิตสำนึกของคนมากกว่าครับ
    ผมเองก็ไม่ชอบที่ ถ้าเกิดทำงานแล้วบล๊อกเนตบล๊อก m มันน่ารำคาญมากๆ

อย่างนี้น่าจะเข็มงวดกับเรื่องอื่นมากกว่า เช่นกำหนดเวลา ตามความน่าจะเป็นที่จะทำเสร็จจริง
    แล้ว เป็นข้อตกลง ถ้าไม่เสร็จ ห้ามมีข้ออ้าง และมีบทลงโทษ
    มีข้อตกลงเขียนแปะไว้เลย เล่นได้แต่งานต้องเสร็จตามเวลา

ส่วนเรื่องบล๊อก สำหรับผม ผมว่า ไม่น่าทำครับ
    มันอยู่ที่จิตสำนึก แต่ละคนครับ

ยิ่งถ้าคุณไปทำอย่างนั้น อาจจะโดนเพ่งเล็ง แล้วจะไปกันใหญ่นะครับ อิๆ

Comment

ต้องไปกำหนดที่ Router หรือ Firewall ครับซึ่งจำเป็นต้องใช้ user/pass ในการ Login เข้าไปกำหนด

คุยกะ Admin หรือผู้ที่มีหน้าที่รับผิดชอบจะสะดวกกว่า

Comment

Originally posted by ขออนุญาตแสดงความคิด View Post
        ผมว่าเรื่องอย่างนี่มัน น่าจะอยู่ที่จิตสำนึกของคนมากกว่าครับ
        ผมเองก็ไม่ชอบที่ ถ้าเกิดทำงานแล้วบล๊อกเนตบล๊อก m มันน่ารำคาญมากๆ

อย่างนี้น่าจะเข็มงวดกับเรื่องอื่นมากกว่า เช่นกำหนดเวลา ตามความน่าจะเป็นที่จะทำเสร็จจริง
        แล้ว เป็นข้อตกลง ถ้าไม่เสร็จ ห้ามมีข้ออ้าง และมีบทลงโทษ
        มีข้อตกลงเขียนแปะไว้เลย เล่นได้แต่งานต้องเสร็จตามเวลา

ส่วนเรื่องบล๊อก สำหรับผม ผมว่า ไม่น่าทำครับ
        มันอยู่ที่จิตสำนึก แต่ละคนครับ

ยิ่งถ้าคุณไปทำอย่างนั้น อาจจะโดนเพ่งเล็ง แล้วจะไปกันใหญ่นะครับ อิๆ
        ขอบคุณนะครับ แต่ไม่ใช่ว่าผมจะทำเฉพาะเครื่องของคนอืนเท่านั้นนะครับ ถ้าทำได้จริงๆ ผมก็จะทำให้หมดเลย แม้แต่เครื่องของผมเองด้วย ไม่ใช่เลือกปฏิบัติครับ

สำหรับงานในราชการ หากว่าท่านได้อ่านระเบียบของสำนักนายกฯ ท่านจะทราบว่า มีข้อบังคับ อันนี้ก็ทราบดีครับว่ามันอยุ่ที่จิตสำนึกของคน แต่หากว่าคนทุกวันนี้มันไม่มีจิตสำนึกนี่สิครับ แล้วทำไมเราไม่จัดการมันซะละ เราจะรอให้คนมันมีจิตสำนึกเท่านั้นหรอ ในเมื่อระบบมันสามารถทำได้นะ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by JO View Post
          ต้องไปกำหนดที่ Router หรือ Firewall ครับซึ่งจำเป็นต้องใช้ user/pass ในการ Login เข้าไปกำหนด

คุยกะ Admin หรือผู้ที่มีหน้าที่รับผิดชอบจะสะดวกกว่า
          ครับ แล้วในกรณีที่เครื่องทุกเครื่องในวง (หมายถึงในห้องทำงานผม มันไม่ได้กำหนดรหัสผ่านไว้นะครับ อีกอย่างมันก็ลงโปรแกรมเถื่อน ไม่มีเครื่องไหนตั้งรหัสไว้ครับ) ในกรณีแบบนี้เราต้องตั้งอย่างไรครับ ขอทราบวิธีการหน่อยครับ หากได้ลิ้งค์หรือรายละเอียดครับขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by tanoofire View Post
            ครับ แล้วในกรณีที่เครื่องทุกเครื่องในวง (หมายถึงในห้องทำงานผม มันไม่ได้กำหนดรหัสผ่านไว้นะครับ อีกอย่างมันก็ลงโปรแกรมเถื่อน ไม่มีเครื่องไหนตั้งรหัสไว้ครับ) ในกรณีแบบนี้เราต้องตั้งอย่างไรครับ ขอทราบวิธีการหน่อยครับ หากได้ลิ้งค์หรือรายละเอียดครับขอบคุณครับ
            หมายถึงแก้ค่าของ Router หรือ Firewall ครับ

ไม่ได้ให้ไปแก้ที่เครื่องอื่น แต่ถ้า Remote ไปเครื่องอื่นเพื่อปิดก็ได้นะแต่จะมี Log บันทึกไว้เค้าแจ้ง Admin ก็รู้อีกว่าใคร Remote มา

Comment

อืมครับ ไม่เป็นไรครับ เพราะเครื่องในห้องที่ทำงานผม มีผมที่รับผิดชอบดูแลเครื่องในส่วนครับ คิดว่าควรจะทำครับ

อีกอย่างครับ เห็นว่า การที่เราทำงานให้หลวง เราเองก็ควรจะทำอะไรที่มันมีประโยชน์มากกว่า หากว่าติดเน็ทแล้วเราเอาเน็ทที่มันเล่นได้ฟรีแบบนี้ มาค้นหาข้อมูล จะไม่ดีกว่าหรอครับ อิอิ อันนี้ความคิดผมนะ คือว่า เราก็มีจิตสำนึกที่ว่าเราทำงานให้ใคร แล้วการที่เราทำงานที่ว่า หากเราเคลียงานเสร็จแล้ว เราเอาเวลาช่วงที่มันไม่ใช่เวลางานไปเล่นมันก็เป็นการทำความเคารพหน้าที่จริงไหมอะ อิอิ เดี่ยวหาว่าผมเปิดประเด็น เอาแค่นี้ละกัน

Comment

Working...
              X