Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมจะต่อ spdif ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมจะต่อ spdif ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ

คือว่าผมไม่ค่อยรู้อะนะครับ

เลยต้องมาถามหาความรู้จากท่านเทพซาวน์

ตอนนี้ใช้ xtreme music อยู่

ถ้าเราจะต่อ spdif ต้องใช้อะไรบ้าง

แล้วถ้าเราใช้ spdif ออนบอร์ด กับซาวการ์ดต่างมั้ย

ถ้าจำไม่ผิด ไม่ต่างใช่ไหมครับ

แล้วเราต้องมีอะไรบ้าง DAC AMP EQ etc...

ปล.1 เราสามารถต่อ spdif กับพวก ดีวีดีเพลย์ minicompo ไรประมานี้ได้เลยมั้ย

spdif กับ RCA to Mini ต่างกันมากมั้ย

จะเอาไปต่อกับอะไร ใช้งานอะไรครับ

บอกจุดประสงค์ก่อน

----

S/P dif Bit perfect / Passthought หากใช้อย่างถูกต้อง สิ่งที่ได้คือ ตัวแปรเรื่องเสียงทั้งหมด จะย้ายไปให้ อุปกรณ์เครื่องเสียงทั้งหมด

แล้ว soundcard เป็นแค่ทางผ่านเท่านั้น

----

หากไม่ใช่ ตามด้านบน ด้วยการต่อมั่วๆซั่วๆ kmixer จะเป็นตัวถ่วง ที่ผิดจุดประสงคของ s/p dif คือ สัญญานดิบ

----

หรืออาจจะใช้เป็นแค่ ตัวเลือกที่ดีกว่า เมื่อเทียบกับสายสัญญาน analog ที่แปรปรวนได้ง่าย ไปตามคุณภาพสาย

noise และอื่นๆ [อันนี้ก็ ไม่ผ่านตัวถ่วง แต่ก็ไม่ใช่สัญญานดิบ เพราะปรับได้ ตามใจชอบ]

Comment

เล่นเกมส์ กับฟังเพลงครับส่วนใหญ่

คือผมดูสายที่ลำโพงคอม ที่ให้มากับตัวมัน

เส้นเล็กๆ ธรรมดา

หักในบ้าง ซ่าบ้าง

spdif จะดีกว่ามั้ย

แล้วตัวซาวถอดรหัสเอง คุณภาพที่ได้ ถ้าเทียบกับพวกดีวีดีเพลย์เยอร์นี่เปนยังไงบ้างครับ

Comment

งง เอาไปต่อ DVD player ??

Comment

คืออันหลังไม่ได้เอาไปต่ออะครับ

อันหลังแค่อยากรู้ว่า เสียงที่ xfi มันแสดงออกมา
          กับพวก ดีวีดีเพลย์เยอร์ทั่วไปอะครับ

นอกประเดนแล้ว -*-

ผมดูหนังฟังเพลงแต่ในคอมไงครับ

คืออยากรู้ว่าถ้าลงทุนซื้อพวก ดีวีดีเพลย์เยอร์ กับเครื่องเสียงบ้าน มันจะต่างกันแค่ไหนครับ

วกกลับมาที่ประเดนเดิม

แลวเค้ามี spdif มาเพื่ออะไรครับ ทั้งๆ ที่ให้ Mini-port มาแล้ว

คือมัน analog digital ใช่ไหมครับ

ต่างกันแค่เรื่อง loss&quality ใช่ไหมครับ

เรื่องตังที่จะต้องจ่ายก็คงต้องต่าง -*-
          Last edited by naivesac; 3 Mar 2008, 16:56:05.

Comment

ผมลองแล้ว ผมว่า ต่างนะครับ พวกเครื่องเล่น เสียงดีกว่าแน่นอน ครับ

ถ้าจะต่อ ขอให้มี ตัว Decoder แจ่มๆครับ

Comment

DEC แจ่มๆ คืออะไรครับ ไม่เคยมีครับ เลยไม่รู้เรื่องด้วย

Comment

Working...
              X