Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ encode หนัง กับ Intel/AMD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ encode หนัง กับ Intel/AMD ครับ

พอดีเช็คราคา cpu มาน่ะครับ เลยเกิดความสงสัยขึ้นมาว่า ระหว่าง

INTEL CORE 2 DUO E8400 กับ
    PHENOM 9500

ตัวไหน Encode หนังได้เร็วกว่าครับ

โดย Software ที่ใช้ encode คือ TMPGEnc 4.0 XPress และในรายละเอียดโปรแกรมมันบอกว่า
    Featuring support for SSE4 and Intelยฎ's latest processors--the Intel® Core™2 Extreme QX9650 processor and the Intel® Xeon 5400 family of processors

(http://tmpgenc.pegasys-inc.com/en/product/te4xp.html)

ปล. เนื่องจากเห็นราคาค่าตัว 2 ตัวนี้อยู่ใกล้กัน (ต่างกัน 500) แล้วอยากได้เครื่องมา Encode หนังที่เก็บเอาไว้เป็นหลัก ส่วนเกมของคอมฯ ที่มีเก็บไว้เล่นนั้นใช้ onboard เล่นสบายอยู่แล้ว (ผมนิยมสาย console ครับ) และก็เห็นมีแต่คนว่า Intel นั้น Encode หนังดีกว่า AMD แต่พอดี จากค่าตัวใกล้ๆกัน Intel 2 หัวแต่ AMD 4 หัว เลยเกิดความสงสัยขึ้นมาครับ

ปล2. ถามเพิ่มอีกนิดครับ Encode หนังเนี่ย ใช้ RAM เยอะไหมครับ? 2 GB. พอไหม? 667/800 MHz ดีกว่ากันมากไหม?

.. ลองหาในนี้ดูสิครับ เห็นเค๊าคุยกันมารอบนึงแล้ว เป็น สิบๆ rep.

Comment

Encode น่าจะใช้ Q6600 4 หัว + แรม 4 g เดี๋ยวนี้ ไม่เกิน 3 พันเอง น่าจะเหมาะกว่า

Comment

9500 เร็วกว่าครับ

Comment

Originally posted by ekhoho View Post
          Encode น่าจะใช้ Q6600 4 หัว + แรม 4 g เดี๋ยวนี้ ไม่เกิน 3 พันเอง น่าจะเหมาะกว่า
          เห็นด้วยครับ
          Q6600 น่าจะเหมาะสม กับการแปลงไฟล์ มากกว่าครับ

Comment

4 หัวเหมาะกว่าครับ ขอฟันธงแบบใส่ถุงยาง

Comment

ถ้า C2D กะ Phenom Quad-Core

ผมว่า Phenom กินนิ่มครับ แถมยังได้เล่นเกมได้ขณะที่ Encode หนังไปด้วยอีกครับ

แต่ถ้า C2Q กะ Phenom Quad-Core

ก็เลือกเอาครับ C2Q เร็วจริง แต่อาจจะทำงานอื่นไม่ได้เลย(อืดมากๆๆ) กะ Phenom ทำได้หลายงานพร้อมกัน(หมายถึงในกระทู้เก่าๆ Phenom สามารถ Encode หนังพร้อมกัน 3-4 เรื่องได้) แต่งานเสร็จช้ากว่า

Comment

ขอขอบคุณทุกๆความเห็นมากเลยครับ
                ผมได้ความรู้ประกอบการตัดสินใจจ่ายเงินเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย

Comment

ถ้าเป้น e /9500 ก็คงเป็น 9500
                  ถ้า 9500/ 6600 ก็คง 6600
                  อยู๋ที่กำลังชื้อ การใช้งาน

Comment

ถ้าทำงานอย่างเดียว intel
                    ถ้าทำงานหลายอย่าง amd

Comment

x2 4000+ Encode DVD แล้วยังแล่น SF ได้เลยไม่เชื้อลองดิ

Comment

อยากรู้ว่ามันต่างกันมากไหม เครื่องเหมือนกันทุกอย่างต่างที่ cpu งี้ 1.1 กับ 3.0 นี่มันจะต่างกันกี่นาทีอะคับ

ผมลองทำดูต่างกันไม่เกิน 10 นาทีสักที

Comment

9500

Comment

Phenom ครับ

Comment

AMD long time ago

Comment

Working...
                              X