Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโดว์ใน HDD External ได้ป่าวครับ******

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโดว์ใน HDD External ได้ป่าวครับ******

Harddisk External กับ CD-DVD External

คำถาม

1. ถ้าไม่มี HDD แบบ IDE หรือ SATA อยู่ในเครื่อง จะใช้แบบ External แทนได้ป่าว[ลงวิโดว์ใหม่ในHDD Externalได้ป่าว]

2.ถ้าไม่มี CD-DVD แบบ IDE หรือ SATA จะสามารถใช้ CD-DVD External ลงวินโดว์ได้ป่าวครับ [สั่งให้มันบูทแผ่นวินโดว์จากCD-DVD Externalได้ป่าวครับ]

2 ได้ เลือง boot removerabel

1 ไม่เคยลอง

Comment

ด้วยความอยากรู้ เคยลองเสียบ External HDD ค้างไว้ปล่อยให้มันทำงานตามปกติ แล้วเปิดเครื่องเข้าไปดูในไบอสปรากฏว่าไม่เห็น HDD ตัวที่ว่านี้เลย

จะลงวินโดวส์ที่ External HDD ได้หรือไม่ จึงต้องตอบปัญหานี้ก่อนว่าทำไงให้มันมองเห็น HDD ตัวนี้ในไบออสได้ล่ะ

Comment

ขึ้นอยู่กับ M/B ด้วยนิครับ เก่าไปมันก็ไม่รู้จัก

ถ้าจำไม่ผิดเคยทำเล่นๆอยู่ทีนึงครับ เสียบ HDD External ทิ้งไว้แล้วบังเอิญมัน Boot จากแผ่น(XP Crack)

เลยไปจนถึงตอนเลือก Partition ที่จะลง ก็ปรากฎว่ามันเจอไอ้ตัว External ด้วย แต่ก็ไม่ได้ลองลงดูครับ

1. ​ถ้า​ไม่​มี​ HDD ​แบบ​ IDE ​หรือ​ SATA ​อยู่​ใน​เครื่อง​ ​จะ​ใช้​แบบ​ External ​แทน​ได้​ป่าว​[ลงวิ​โดว์​ใหม่​ใน​HDD External​ได้​ป่าว]
        ต้องลองครับ

2.​ถ้า​ไม่​มี​ CD-DVD ​แบบ​ IDE ​หรือ​ SATA ​จะ​สามารถ​ใช้​ CD-DVD External ​ลงวินโดว์​ได้​ป่าวครับ​ [สั่ง​ให้​มันบูทแผ่นวินโดว์​จาก​CD-DVD External​ได้​ป่าวครับ]
        ได้แน่นอนครับ เพราะผมใช้อยู่เป็นประจำเลย ^_^

Comment

ตามนี้เลยครับ
          http://www.trendypda.com/modules/new...#forumpost6261

Comment

ผมเคยเสียบ flash drive ค้างไว้มันยังเห็นเลยครับแต่ไม่กล้าลง win ใน flash drive

Comment

Working...
            X