Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปลี่ยน CPU จะคุ้มหรือป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by data_db2 View Post
    ผมเห็นแย้ง นะ เรื่องงานที่ทำได้มากขึ้น ส่วนเกมส์ผมไม่มีเวลาเล่น
    มันเร็วต่างกันเยอะ ทำงานดีขึ้นเยอะ
    ผมเปลี่ยนจาก T5250 -> T7700ใน XP SP2
    VS2005 กับ code แสนกว่าบรรทัด ก็เปิดเร็วขึ้น แก้งาน ส่งงานได้เร็วขึ้น <- เราแฮปปี้ ลูกค้าแฮปปี้
    Alcohol 120% ทำ image 4 drive เพื่อ write ด้วย Nero ก็เร็วขึ้นมาก ไม่นับเวลา write นะครับ
    ถ้าจะให้เห็นชัดๆ ผมว่าต้องลองกับพวก app กู้รหัสครับ LC4 , LC5 หรือพวกกู้ RAR
    ใน VISTA UL x64 SP1
    เร็วขึ้นเยอะ เมื่อเทียบกับ
    T7200 / HD เดิม Ram เดิม
    T5250 / HD เดิม Ram เดิม

แล้ว CPU มันก็เปลี่ยนง่ายด้วย
    ก็คุณเปลี่ยนเป็นรุ่นที่บัสเร็วขึ้นนิครับ และอีกอย่างคุณใช้งานพวกนี้ มันก็เห็นผลอยู่แล้ว
    ถ้าคุณเล่นเกมส์สิ แทบจะไม่เห็นผลเลย

Comment

แพงมากมาย
      ตัวเก่าก็ขายไม่ออก
      รึว่าเอาไปเทิร์นก็เหมือนเสีย CPU เราไปฟรี ๆ ^^"
      ไม่คุ้ม ไม่คุ้ม

Comment

ให้อีกเสียงว่าไม่คุ้ม ประกันหลุดด้วย ถ้ามีโอกาส เป็น VGA ดีกว่า (ถ้ารุ่น x1xxx จำไม่ผิดว่ามาน Slot มานถอดได้นี่)แต่จะมีปัญญาเปลี่ยนอ่ะป่าวเหอะ

Comment

เหอะๆเล่นเปลี่ยนบัสต่างกันมันก็ยังพอถูไถ แต่นี่จะเปลี่ยนจาก T2300 เป็น T2600 ต่างกันแค่ความเร็วที่เพิ่มมานิดหน่อย ถ้าเกิดเปลี่ยนให้เป็นบัส 800 แล้ว L2cache 3-4MB ผมจะไม่แย้งเลยว่าไม่คุ้ม แต่นี่ยังไงก็ขอแย้งเหอะ ว่าไม่คุ้มจริงๆ

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
            ผมเห็นแย้ง นะ เรื่องงานที่ทำได้มากขึ้น ส่วนเกมส์ผมไม่มีเวลาเล่น
            มันเร็วต่างกันเยอะ ทำงานดีขึ้นเยอะ
            ผมเปลี่ยนจาก T5250 -> T7700
            ใน XP SP2
            VS2005 กับ code แสนกว่าบรรทัด ก็เปิดเร็วขึ้น แก้งาน ส่งงานได้เร็วขึ้น <- เราแฮปปี้ ลูกค้าแฮปปี้
            Alcohol 120% ทำ image 4 drive เพื่อ write ด้วย Nero ก็เร็วขึ้นมาก ไม่นับเวลา write นะครับ
            ถ้าจะให้เห็นชัดๆ ผมว่าต้องลองกับพวก app กู้รหัสครับ LC4 , LC5 หรือพวกกู้ RAR
            ใน VISTA UL x64 SP1
            เร็วขึ้นเยอะ เมื่อเทียบกับ
            T7200 / HD เดิม Ram เดิม
            T5250 / HD เดิม Ram เดิม

แล้ว CPU มันก็เปลี่ยนง่ายด้วย
            ก็แน่ล่ะ จาก CPU ตัวเกือบต่ำสุดของ T5XXX เป็น ตัวสูงสุดของ series T7XXX
            แค่ T5250 กะ T7300 ก็ทิ้งกันชนิดที่ไม่เห็นฝุ่นล่ะ นี่ T7700 ก็อย่างว่านะ มันก็แรงต่างกันโขดิครับ
            ที่ผมว่าไม่คุ้มเพราะเปลี่ยนจาก T2300 เป็น T2600
            ถ้าเปลี่ยนจาก T2300 เป็น T7200 เออ อันนี้คุ้ม แรงขึ้นเยอะ
            Last edited by ยองยองซอย; 4 Mar 2008, 15:47:22. Reason: เพิ่มเติม

Comment

ก็แน่ล่ะ จาก CPU ตัวเกือบต่ำสุดของ T5XXX เป็น ตัวสูงสุดของ series T7XXX
              -ใช่ ไง ผมซื้อตัวต่ำที่สุด แต่ข้างใน อุปกรณ์ เหมือนกันหมด

Comment

มีT8300 จะเอามาเปลี่ยนแทน celeron 1.86 แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย
                ไม่รู้ที่ไหนรับเปลี่ยนมั้ง เครื่อง compaq B1227 TU

Comment

Working...
                X