Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครพอทราบว่า คอมกินไฟ ชมละกี่บาทครับ จาก สาวก AMD X2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครพอทราบว่า คอมกินไฟ ชมละกี่บาทครับ จาก สาวก AMD X2

ประมาณเท่าไรครับ

แล้วแต่ Spec ครับ

Comment

ของผมวันละไม่ถึง10บาทถ้าไม่เปิดจออะนะ Spec ด้านล่าง

Comment

คิดลำบากเหมือนกัน แต่คร่าวๆ ก็ประมาณนี้น่ะ (อาจจะอ่านงงๆ หน่อย)

1. ไฟที่ใช้ * ชั่วโมงการใช้งาน / 1000 = หน่วย
        2. หน่วย * ค่าไฟต่อหน่วย = ราคาค่าไฟฟ้าต่อหน่วย
        3. หน่วย * ค่าไฟฟ้าผันแปร (Ft) = ราคาค่าไฟฟ้าผันแปรต่อหน่วย
        4. ราคาค่าไฟฟ้าต่อหน่วย + ราคาค่าไฟฟ้าผันแปรต่อหน่วย = รวมราคาที่ต้องจ่าย (ไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม)

ที่นี้ตรงไฟที่ใช้นี่หมายถึงที่คอมฯใช้จริงนะ ไม่ใช่ดูที่ PSU อย่างเช่น
        PSU 500W อาจใช้เพียง 350W ก็จะได้เป็น
        350 * 1 / 1000 = 0.35
        (ที่ต้องเอาไปหาร 1000 เพราะเราใช้ไฟเป็นวัตต์แต่การไฟฟ้าเค้าคิดเป็นกิโลวัตต์)

ส่วนค่าไฟต่อหน่วยมันมีอัตราการคิดที่ไม่คงที่โดยพิจารณาจากการใช้ไฟรวมในแต่ละเดือน
        รายละเอียดเรื่องราคาต่อหน่วยดูเพิ่มเติมได้ที่ http://www.mea.or.th/internet/faq/faq.html
        ดังนั้นถ้าจะให้คิดเกินๆ จากข้างบนก็เอา 0.35 * 3 ก็จะตกชั่วโมงละบาท

ในส่วนของค่าไฟฟ้าผันแปรเค้าจะปรับขึ้น-ลงทุก 3 เดือน (มั้ง) โดยปัจจุบันอยู่ที่ประมาณ 66 สตางค์ต่อหน่วย

ที่คิดนี่เฉพาะแค่เครื่องคอมฯนะ พวกจอ ลำโพง อุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นๆ ที่ใช้งานก็คิดเพิ่มเอาต่างหากแล้วกัน
        Last edited by BlackDrago; 3 Mar 2008, 21:39:50.

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้มูลนะครับ

Comment

ลำบากมากหากจะคำนวน เพราะตอนที่ เปิดธรรมดากับ ฟูลโหลดกินไฟต่างกัน เเล้วเเต่ละคนใช้งานต่างกันไป
            น้อยบ้างมากบ้าง อุปกรณ์ในเคสมากน้อย กินไฟเท่าไรมากน้อยต่างกันไปอีก อิอิ

Comment

มันมีหลายๆ ปัจจัยนะครับคำำนวนลำบาก

Comment

อยากจะรู้ต้องทำไงละ -*-

Comment

Originally posted by ez2o2z View Post
                  อยากจะรู้ต้องทำไงละ -*-
                  ติดมิเตอร์ ที่ปลั๊กคอมครับ

Comment

เห็นด้วย ติดมิเตอร์เลย
                    หามิเตอร์มือสองหรือของจีนแดงราคาถูกๆ

Comment

Working...
                    X