Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมอยากสอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอยากสอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์

คือว่าผมซื้อคอมมาได้ประมาณ2-3เดือนล่ะ แต่เมนบรอดนี่เป็นแบบราคาประหยัดคือ M2N และก็ฮาดดิสก์แบบ IDE 80 GB เปนตัวเก่าซึ่งยังไม่ได้เปลี่ยน ตอนนี้ก็พอมีตังที่จะอัพเกรดคอมใหม่อีกครั้ง หลังจาก จนไปนานพอดู ก็เลยอยากจะเปลี่ยน แต่ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนไรก่อนหลังดี มีงบจำกัด 3000 บาทครับ ผมรู้สึกไม่ค่อยถูกใจเมนบรอด M2N เลยแต่ ฮาดดิสก์ก็ น้อยไปแถมเป็น IDE ซะด้วยเก่าเกิน เลยคิดไม่ตกว่าจะเอายังไงดี และถ้าเปลี่ยนเมนบรอดนี่ กะว่าจะเล่นของทาง Gigabyte เลยอยากทราบว่า ผมควรจะใช้เมนบรอดตัวไหนของ Gigabyte ถึงจะเหมาะสมครับ กับสเป๊คเครื่องใต้ลายเซ็นนะจ้ะ ที่ผมมารบกวนนี่เพราะ คิดหลายหัวคิดดีกว่าหัวเดียว ไม่เอาหัวงูนะ ก็มีเมนบรอดที่อยากได้อยู่แล้วแต่อยากจะถามเพื่อนๆใน Overclock Zone ดีกว่า เพราะตัวผมเองอาจจะผิดพลาดได้ เดี๊ยวซื้อมาไม่ถูกใจก็ต้องเสียเงินเปลี่ยนอีก ที่เปลี่ยนบ่อยๆไม่ใช่คนฟุ่มเฟือยนะ แต่ผมรักคอมมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆอยากให้คอมดูใหม่เสมอ เพราะชีวิตทั้งวัน ที่อยู่บ้านผมก็อยู่แต่หน้าคอม เวลาหาข่าวทำรายงานก็ต้องใช้คอม พิมงานก็ใช้คอม ดูหนังก็ใช้คอม เอาง่ายๆทีวีไม่แตะเลย*-*ฟังเพลงก็อีกล่ะครับ ก็เลยอยากให้คอมทำงานดีอยู่เสมอครับผม ขอขอบคุณล่วงหน้า ในทุกความเห็นนะครับ
    Last edited by Boluang; 4 Mar 2008, 15:56:59.

ก็ไม้รู้จะเขียนอะไร
    ผมว่าใช้งานจริง IDE กับ SATA ไม่ต่างอะไรกันเลย ดีอย่างเดียวคือสาย SATA ไม่รกเคส
    เวลาดึงเข้าออกง่ายกว่า IDE แค่นั้น

ถ้าจะเปลี่ยน HDD ก็ดูก่อนละกันครับว่า บอร์ดรองรับหรือไม่
    ตอนนี้ Seagate SATA2 160GB ราคาประมาณ 1800บาท

Comment

แล้วเมนบรอดควรจะใช้ยี่ห้อไหนดีคับ Gigabyte ที่จะเหมาะกับเครื่องผมที่สุด ช่วยแนะนำทีครับงบ 3000 -*-

Comment

เปลียนฮาดดิสก่อนเลยคับ แมนบอด m2n เพียงพอแล้วตอนนี้อยากได้แทคโนโลยีใหม่ค่อยเปลียนคับผม

Comment

เปงผม ขอเปลื่ยน HDD เปง 250/7200 หรือมากกว่านี้ งับผม

ถ้าเครื่องยังเปง Combo อยู่ ผมก็จะเปลื่ยนเปง DVD Writer ด้วยงับ

Comment

ขอแนะนำอันอื่นที่ไม่ใช่ Giga แล้วกัน Asrock NF-6 1,700 บาทครับ เหลืออีก 1,300

จะบอกไว้อย่างนึงน่ะครับ คือ อย่าไปตามเทคโนโลยีมันมากครับ เหอ ๆ ๆ คอมผมใช้มา3ปีแล้ว AGP CPUคอร์เดียว HDD IDE 2ตัว SDRam แต่ก็ยังใช้ได้ปกติครับ ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกมส์ เน็ต โหลดบิท บางครั้งไม่ได้เป็นที่ Hardwareหรอกครับ บางทีอยู่ที่Userด้วย scan virus บ่อยแค่ไหน disk clean บ่อยมั้ย defrag อีก เยอะแยะครับ ผล ความช้าจาก hardware ผมว่ามันน้อยมากๆน่ะครับ แล้วที่ท่านบอกว่า m2n มันไม่ดี มันไม่ดีตรงไหนเหรอครับ -_-" ผมไม่ได้บอกว่ามันดีน่ะครับ แต่อยากรู้เหตุผล ว่าทำไม จขกท. ถึงได้บอกว่า บอร์ดมันไม่ดี IC ก็ไม่ได้บวม ร้อนผิดปกติก็เปล่า ถ้าตัวมันเองไม่ได้มีปัญหา แนะนำให้ format ทิ้งแล้วลงwindowใหม่ดูครับ

Comment

เสริมอีกนิด ถ้า HDD น้อยไป เอา3พันไปถอย 320gb ดีกว่าครับ เหอ ๆ ๆ

Comment

Originally posted by kiratinut View Post
                ขอแนะนำอันอื่นที่ไม่ใช่ Giga แล้วกัน Asrock NF-6 1,700 บาทครับ เหลืออีก 1,300

จะบอกไว้อย่างนึงน่ะครับ คือ อย่าไปตามเทคโนโลยีมันมากครับ เหอ ๆ ๆ คอมผมใช้มา3ปีแล้ว AGP CPUคอร์เดียว HDD IDE 2ตัว SDRam แต่ก็ยังใช้ได้ปกติครับ ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกมส์ เน็ต โหลดบิท บางครั้งไม่ได้เป็นที่ Hardwareหรอกครับ บางทีอยู่ที่Userด้วย scan virus บ่อยแค่ไหน disk clean บ่อยมั้ย defrag อีก เยอะแยะครับ ผล ความช้าจาก hardware ผมว่ามันน้อยมากๆน่ะครับ แล้วที่ท่านบอกว่า m2n มันไม่ดี มันไม่ดีตรงไหนเหรอครับ -_-" ผมไม่ได้บอกว่ามันดีน่ะครับ แต่อยากรู้เหตุผล ว่าทำไม จขกท. ถึงได้บอกว่า บอร์ดมันไม่ดี IC ก็ไม่ได้บวม ร้อนผิดปกติก็เปล่า ถ้าตัวมันเองไม่ได้มีปัญหา แนะนำให้ format ทิ้งแล้วลงwindowใหม่ดูครับ
                M2N มันไม่ดีก็ตรงที่ ของผมมัน SLI ไม่ได้เพราะในอนาคตข้างหน้าผมคิดจะทำ SLI อยู่และคิดว่าตอนแรก น่าจะซื้อรุ่นที่มันดีกว่านี้ แต่ตังไม่พอครับเลยไม่ได้สนใจอะไร ส่วนเครื่องก็ไม่ได้ช้าอ่ะครับ
                เล่นได้ตามปรกติ มากๆ ไวรัสไม่มี Defrag บ่อย Format ก็บ่อยด้วยครับ คืออัพเดทตามวินโดว์ SKZ เดือนนึงฟอแมท ทีนึง แต่ไม่ได้ว่า M2N ไม่ดีนะ แต่ว่ามันก็มีรุ่นที่ดีกว่าถูกไหมล่ะ
                ตอนแรกที่ไปซื้อเครื่อง ผมไม่ได้กะ จะซื้อ M2N อ่ะครับT_T พอดีตอนนั้นตังมันเหลือแค่นี้ จริงๆ กะจะเล่น Gigabyte GA-M55-S3 ซึ่งตอนนั้นราคา 3400 คือตอนแรกถ้าผมไม่โดนค่าเพาเวอร์ ซัพพลายไปด้วยผมก็ซื้อเมนบรอดตัวนี้ไดล่ะ พอดีต้องซื้อเพาเวอร์ใหม่ Enermax 460 ซึ่งราคามัน 2400 ผมก็เลยจำใจรับ m2nให้มาเป็นส่วนประกอบในเครื่อง บางคนไม่เข้าใจผมหาว่าผมเปลืองเงิน วิ่งตามเทคโนโลยีบ้าง จริงๆแย้วไม่ช่ายนะครับ คือเราอยากซื้อของที่เราชอบแต่ต้องซื้อของที่ไม่ได้ชอบหรือไม่ได้อยู่ในความคิด มันรู้สึกแหม่งๆ หรือรู้สึกไม่พอใจเท่าที่ควร เพราะคาดหวังเอาไว้เยอะ แต่พอมาใช้ M2N แล้วมันก้ไม่มีปัณหาไรอ่ะครับ แต่คือมันมีอคติตั้งแต่ตอนที่ซื้อมาแล้วไง จะพูดว่ามันดีก็พูดได้ไม่เต็มปาก -*- เหมือนคนเราไม่ชอบขี้หน้ากัน จะให้ชอบกันมันคงยาก
                ผมว่าบางคนก็คงคิดเหมือนผม ซื้อของไม่ถูกใจมาก็อยากเปลี่ยนใช่ไหมล่ะ
                แต่ผมคิดไว้และคงเปลี่ยนฮาดดิสก์ ดูจากที่หลายๆคนแนะนำ ขอบคุณทุกท่านมากครับ เขียนซะยาวยืดเลย มันอัดอั้นตันใจ
                Last edited by Boluang; 5 Mar 2008, 06:44:19.

Comment

ถามนิด ไอ้ที่บอก ไม่พอใจ นู้นี้นะ ไม่พอใจแบบใหน พิมงานได้ช้าไป หรือ ดูหนังได้ไม่ดี หรือ OC ไม่ไป หรืออะไรกันแน่ครับ

ค้นความไม่พอใจเราให้เจอ จะได้ ซื้อได้ตรงประเด็นครับ

ผมยกตัวอย่างนะ ถ้าบอกว่า ถ้าความจุ HDD น้อยไป ถ้าเปลี่ยนเมนบอร์ด มันจะได้อะไรกับมาครับ ก็ไม่ได้อะไรเลยจริงใหมครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    ถามนิด ไอ้ที่บอก ไม่พอใจ นู้นี้นะ ไม่พอใจแบบใหน พิมงานได้ช้าไป หรือ ดูหนังได้ไม่ดี หรือ OC ไม่ไป หรืออะไรกันแน่ครับ

ค้นความไม่พอใจเราให้เจอ จะได้ ซื้อได้ตรงประเด็นครับ

ผมยกตัวอย่างนะ ถ้าบอกว่า ถ้าความจุ HDD น้อยไป ถ้าเปลี่ยนเมนบอร์ด มันจะได้อะไรกับมาครับ ก็ไม่ได้อะไรเลยจริงใหมครับ
                    ที่ไม่พอใจหลักๆเลยก็คือ เมนบรอดครับ ผมไม่ได้กะจะซื้อตัวนี้เลยแต่แรก แต่ต้องทำใจซื้อเพราะมันเหลือตังแค่นี้พอดี แต่อยากได้ที่ดีกว่านี้ครับ คือต้องเข้าใจอย่างนึงนะ มันไม่ใช่พอใจที่เครื่องช้า หรือฮาดดิสก์จุน้อยไปหรอกครับ เพราะว่า ถึงฮาดดิสก์จุน้อยเวลา โหลดหนังผมก็ไรท์ใส่แผ่นและลบเลย เกมก็ลง เยอะแถมยังเหลืออีก ที่ไม่พอใจเนี่ยคือจะพูดไงดี ผมไม่ชอบ M2N แบบไม่มีเหตุผลครับ เพราะไม่ได้ตั้งใจจะเอาอ่ะ ซื้อเพราะตังเหลือ

ลองนึกภาพดูนะ ก่อนไปสั่งของใช่ไหม เราเตรียมเงิน จดรายการของไปเรียบร้อย สเป๊คต้องตามนี้เป๊ะๆ
                    และ กว่าจะได้ซื้อผมก็ต้องรอเปงปีเลย กว่าจะได้ซื้อ และคิดดู เราตั้งใจจะเอาของชิ้นนี้ดันต้องเอาของชิ้นนั้น จริงๆ ที่ตังไม่พอเมนบรอดตัวที่อยากได้เนี่ย เพราะผมเล่น VGA 8800 GT ตรงไฟเลี้ยง กราดจอ เพาเวอร์ตัวเก่า ของผม มันไม่มีให้เสียบ เลยต้องซื้อเพาเวอร์ใหม่ นี่คือรายการที่เกินมา ทำให้ตอนนั้นผมแห้วไป เลยรู้สึกไม่พอใจตรงนี้แหละครับ และก็บ่นทุกวัน บ่นให้เพื่อนฟังมั่งใครฟังมั่ง คือผมเป็นคนใส่ใจเรื่องพวกนี้อ่ะครับ -*- คือแบบจะผิดสีผิดตัวไม่ได้เลย ต้องตรงเป๊ะๆทุกอย่าง เมนบรอดเปลี่ยนไป ก็ไม่ดีขึ้นหรอก แต่คิดว่า อยากเปลี่ยนเพื่อความสบายใจมากกว่า -*- แต่ฮาดดิสก์มันก็ยังเป็น IDE อยู่ด้วยไง ก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆใน Overclockzone ว่าเอาไงดีเชิงขอความคิดเห็นอ่ะครับแต่เครื่องไม่ได้มีปัณหาอะไรง่ะ แต่ความเห็นส่วนใหญ่บอกให้เปลี่ยน ฮาดดิสก์ ซึ่งผมก็เห็นด้วย เพราะว่ามันเก่าแล้วล่ะ ส่วนเมนบรอดยังใช้ได้อยู่ ก็ยังไม่เปลี่ยนครับ แค่มีปัณหาจุกจิกนิดหน่อย
                    ปัณหาจุกจิกที่ว่า ลองอ่านที่ http://forums.overclockzone.com/foru...=1#post2200294
                    ขอบคุณครับ

Comment

แบบนี้ เข้าเรียก ไม่ชอบเปนการส่วนตัวครับ แก้ง่ายมากๆครับ แทบไม่ต้อง ถามต่อเลยครับ

ผมแนะนำให้ไปซื้อ รุ่นที่ชอบ เท่านั้น จบครับ

ยี้ห้อผมก็ไม่มีจะแนะนำครับ อิิอิ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                        แบบนี้ เข้าเรียก ไม่ชอบเปนการส่วนตัวครับ แก้ง่ายมากๆครับ แทบไม่ต้อง ถามต่อเลยครับ

ผมแนะนำให้ไปซื้อ รุ่นที่ชอบ เท่านั้น จบครับ

ยี้ห้อผมก็ไม่มีจะแนะนำครับ อิิอิ
                        ครับซื้อ ฮาดดิสก์ 160 GB แบบ SATA มาและ เมนบรอดไว้โอกาศหน้าค่อยเปลียน จะมีใครรับ M2N มือ2 ต่อจากผมไหมนิฮิฮิ ยังใหม่กิ๊กอยู่เลย มีกล่องมี สายครบครับ กล่องไม่เยินด้วย ^_^ ใครจะเอาบอกเลยน้อ
                        Last edited by Boluang; 6 Mar 2008, 00:14:23.

Comment

Working...
                        X