overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: Athlon X2 6000+ กับ Bioshock

OverclockZone Member zantana313's Avatar

Default Athlon X2 6000+ กับ Bioshock

ในบรรดาเกมส์ที่ผมเล่นประจำมีอยู่สามเกมส์คือ Bioshock, Colin McRae: DIRT และ Gears of War

ผลเกมส์ที่ดึงศักยภาพ cpu ออกมาได้สูดสุดจากน้อยไปมาก คือ

1. Bioshock เกมส์นี้ cpu ผมวิ่งอยู่ที่ช่วง 94-98% ตลอดเลย เรียกได้ว่าอีกนิดเดียวก็จะถึงขีดจำกัดสูงสุดอยู่แล้ว (เป็นฉากตอนที่สู้กับ big dady เป็นครั้งแรกเพื่อชิง adam มาจากเด็ก)

2. Colin McRae: DIRT เกมส์นี้ก็ไม่แพ้กันครับเรียกได้ว่าน้องๆ Bioshock เลยที่เดียว cpu อยู่ที่ช่วง 85-92% (เป็นฉากที่ผมแข่งพร้อมกับรถหลายๆคันแบบ rally นะครับ!)

3. Gears of War เกมส์นี้น่าแปลกใจมากครับไม่ได้กิน spec สูงอย่างที่คิด cpu วิ่งอยู่ที่ 62-80% เท่านั้น (เป็นฉากที่ผมสู้กับเจ้า RAMM ที่ห้อมล้อมด้วยอีกาบนรถไฟครับ)

หมายเหตุ: ทุกเกมส์ผมเล่นที่ความละเอียด 1280x1024 เปิดเอฟเฟคสูงสุดทุกอย่าง (ยกเว้น aa/af ไม่เปิดนะครับ)

spec เครื่องผมที่ใช้ทดสอบ
    WinXP SP2
    CPU: Athlon 64 X2 6000+
    MOTHER BOARD: M2N-MX SE
    VGA CARD: EN8800GTS 640MB driver 169.21
    RAM: KING MAX 800Mhz 1GB*2
    DVD: LG DVD WRITER (IDE)
    HDD: SEGATE 160GB BUFFER 8MB SATAII
    POWER: 650 WAT
    Last edited by zantana313; 4 Mar 2008 at 17:05:20.

OverclockZone Member klodpeng's Avatar

งั้นคอ เกมใช้แค่ dual core ก็พอ หรือต้องไปใช้ Phenom เลย 4 core อะครับ

OverclockZone Member zantana313's Avatar

โดยที่เคยสัมผัสกับเครื่องของน้องชายผมที่ใช้ phenom ปรากฏว่าได้ผลที่ใกล้เคียงกันครับ! ไม่***งกันมาก เนื่องจากตอนนี้ clock ของรุ่น phenom ยังไม่สูงมากนัก แต่ถ้าเป็นงาน encode หรือ multi task ละก้อ phenom กินขาดครับ

หมายเหตุ เครื่องน้องผมไม่ได้ oc ครับ ใช้ที่ clock default เท่าเดิมจากโรงงาน
    Last edited by zantana313; 4 Mar 2008 at 18:16:48.

OverclockZone Member kykiske01's Avatar

การ์ดจอ ท่านแรงนิครับ สุดๆ เลย

ปล ยิ่งใช้งาน cpu เยอะยิ่งดีครับ คุ่มกับเม็ดเงินที่จ่าย อิอิ

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

Quote Originally Posted by kykiske01 View Post
    การ์ดจอ ท่านแรงนิครับ สุดๆ เลย

ปล ยิ่งใช้งาน cpu เยอะยิ่งดีครับ คุ่มกับเม็ดเงินที่จ่าย อิอิ
    แต่อย่าใช้เยอะจน 100% น่ะครับ เครื่องจะค้างเอา เหอ ๆ ๆ

Quote Originally Posted by kiratinut View Post
    แต่อย่าใช้เยอะจน 100% น่ะครับ เครื่องจะค้างเอา เหอ ๆ ๆ
    ไม่ถึง 100% หรอกครับแค่เฉียดๆขึ้นๆลงๆ เพราะถ้า 100% ตลอดนอกจากโอกาสที่เครื่องจะค้างเอาง่ายๆแล้วเวลาเล่นก็จะหนืดๆจนรู้สึกได้แถมกระตุกด้วย

สำหรับสามเกมส์นี้สูงสุดก็แค่เฉียดๆครับ ไม่กระตุก ลื่นปรืดหัวแตกครับ!

หมายเหตุ บ้านผมเปิดแอร์ แถมเปิดเคส เปิดพัดลมเบอร์ 3 เป่าอัดครับ! อุณภูมิยังไม่เคยถึง50ครับ!

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ!

หลังจากที่ผมได้เคยแสดงการประมวลผลด้วย cpu athlon 6000+ กันไปแล้ว ก็เคยมีบางคนบอกผมว่าควรจะลง AMD Driver + MS Hotfix KB896256 + AMD Dual Core Optimizer ซึ่งผลที่ได้นั้นไม่ดีอย่างที่คิดครับ
    โดยที่ผมอ้างอิงจาก http://www.xtremesystems.org/forums/showthread.php?t=81429<br /><br

1.Bioshock จากเดิมซึ่ง cpu วิ่งอยู่ที่ช่วงโดยประมาณ 85-98% ตามภาพที่เห็นด่านล่าง(ลงทั้งสามอย่าง)

2.เมื่อลงแค่ AMD Driver + AMD Dual Core Optimizer cpu วิ่งอยู่ช่วงโดยประมาณ 75-90% เท่านั้น

หมายเหตุ ทั้งสองภาพนี้ผมเล่นเกม bioshock ในฉาก Olympus Heights ตอนเริ่มหลังจากออกมาจากบ้านของเด็กๆที่เราได้เคยช่วยเอาไว้ โดยเล่นที่ความละเอียด 1280*1024 ปรับ effect สูงสุดทั้งหมดแต่ไม่เปิด AA/AF

สรุปก็คือถ้าได้ลง AMD Driver + AMD Dual Core Optimizer ไปแล้วก็ไม่ควรลง KB896256 อีกครับเพราะถ้าคุณลงทั้งสามอย่างพร้อมกันก็จะทำให้เกิดปัญหาอย่างที่เห็น

เดิมทีเครื่องผมลง AMD Driver + MS Hotfix KB896256 การทำงานของ cpu ก็จะเหมือนกับในภาพที่ 1.

ต่อมาลง Dual Core Optimizer เพิ่มเข้าไปการทำงานของ cpu ลดลงครับ(ภาพที่ 2.) แต่ไม่เสถียรกล่าวคือ เมื่อเวลา restart เครื่องใหม่หรือเปลี่ยนไปเล่นเกมส์อื่นแล้วกลับมาเล่น bioshock ใหม่มันก็จะกลับมาเหมือนภาพที่ 1.

แต่พอเอา KB896256 ออกแล้วไปลบค่า registry ที่เกี่ยวข้องทิ้ง ผลปรากฏว่าคราวนี้ทำงานเสถียรตลอดเลยครับ

สำหรับการทดสอบกับเกมส์อื่น เช่น Dirt หรือ DOOM 3 ก็ปรกติดีครับเพียงแต่ไม่เห็นผลลัพธ์ที่ชัดเจนเท่ากับเกมส์ Bioshok
    Last edited by zantana313; 11 Mar 2008 at 18:31:39.

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

อยากเห็นผลเทส Phenom มั่งอ่า คือคิดจะอัพเครื่องมั่ง

Bookmarks

Bookmarks