Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิจารณ์ลําโพงตัวนี้หน่อยคับ JBL SPEAKER Sound Sticks II 2.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

"""ขอถามคนหูธรรมดาว่าลําโพงตัวนี้เสียงแจ่มสมราคาไหมเพราะเท่าที่ถามเพื่อนมันก็บอกว่าเสียงมันจะ
    แตกเวลาเร่งเสียงให้ดังและรูปร่างไม่ค่อยสวยเสียงเบสก็ไม่ค่อยเร้าใจคนหูธรรมดาคิดเหมือนเพื่อนผมหรือเปล่าคับ"""

จาก คุณ ฟัน

เรื่องเสียง ผมเปิดดังสุดๆ ไม่แตกนะครับ (หลังเบิร์น เบสช่วง60hz และ ปลายแหลมจะออกมาก ดังนั้น E.Q. ผมเลยปรับเกือบๆจะ flat เลย) ที่ไม่อยากให้เปิดดัง คือเปิดดังไ แต่อย่าถึงขนาดเปิดสุด เพราะ ดอกเบสจะเสีย แล้ว เบสช่วง ความถี่ 40 Hz (ที่เป็นส่วนเบสหนักๆ ต่ำๆ) จะค่อยลง จะได้ยินแต่ ช่วง 60 Hz ซ้ำร้าย เสียงเบสจะบวม เมื่อเจอลูกใหญ่ๆ นี่คือเหตุผลที่ไม่อยากให้เปิดดังมาก

ราคา ผมว่าลำโพง hi-end (ของคอมนะ) มันแพงเกินความจริงทุกรุ่นครับ ถ้าเราจะหวังราคา บาท/ประสิทธิภาพ ถือว่า แพง

ผมว่าจริงๆมันควรจะราคาซัก 4,900 ครับ ถ้าอยากได้ของยี่ห้อ ต้องทำใจครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าซื้อมาแล้วชอบ จากที่แพง จะกลายเป็นคุ้มค่าทันที ครับ

แนะนำให้ลอง 2 แบบ คือ

1. ตั้ง sub ใต้โต๊ะ sat 2 อัน บนโต๊ะ (แบบทั่วๆไป) ถ้ารูสึกว่าไม่เพราะ ลองแบบ2

2.วางไว้บนโต๊ะไม้หนาๆ เบสจะได้ไม่บาง ในระดับ ต่ำกว่าหุนิด โดยทั้ง sub และ sat อยู่ในระดับเดียวกัน ทั้งหมด

ปล.ผมชอบแบบที่ 2 ครับ เพื่อนผมชอบแบบที่ 1

ถ้าจะเอาแบบคุ้มค่า แบบ บาท/ประสิทธิภาพ เลย แนะนำ Orbit 2.1 รุ่น ไม่มี ups ครับ เบสจะแน่นกว่า

ราคา 3200 บาท ตัวนี้เปิดดังๆได้เลย (แต่ไม่ใช่เปิดสุดนะครับ) เสียงก็ครบเครื่องดี ฟังได้ทุกแนวด้วย

วางง่าย ไม่ค่อยเรื่องมากเหมือน SS II

ที่รูทั้งหมดก็บอกไปแล้วครับ คุณฟันตัดสินใจเอาเอง โดยการไปลองฟังก่อนนะครับ อย่าเพิ่งเชื่อผม

โชคดีครับ

Comment

ใช่ครับ แต่ของคุณ คน เป็นชุด บ้าน แบบ hi-end หรือเปล่า ผมก็ใช้อยู่ อันนั้นเสียงจะไม่เหมือน ชุดอื่นๆครับ (จริงๆอยู่ที่ฟร้อนท์ด้วยแหล่ะ มารานส์ มันหวานนุ่ม denon ก็ด้วย )

JBL ถ้า ชุดลำโพง แขวน + ซับ (เช่น ตามร้านแมงป่อง) เครื่องเสียงรถยนต์+ไม่ใช้ ฟร้อนท์เสียงนุ่ม แล้วก็รุ่น ต่ำๆหน่อย เช่น ลำโพงคอม encounter
      เสียงมันจะออกคมๆ ตึ๊บๆ อ่ะครับ

ยี่ห้อเดียวกันไม่จำเป็นต้องเสียงเหมือนกันครับ

ปล. เห็นด้วยที่บอก โครมครามนั้น คงเป็น JBL บ้านหม้อ

Comment

จากที่คุณคนหูธรรมดาบอกรู้สึกว่าตัวนี้จะไม่คุ้มกับราคาเลยนะคับงันช่วยแนะนําลําโพงคอมแจ่มแบบ HI-end ให้สักรุ่นนะคับเอาแบบเบสแน่นๆแล้วเปิดดังเสียงไม่แตกให้หน่อยคับงบไม่เกิน10000คับ
        เอามาฟังเพลงโดยเฉพาะคับรบกวนด้วยคับ

Comment

เกณฑ์ ที่ผมเอามาวัดว่าคุ้ม ไม่คุ้ม คือ วัดจากสเปค/ราคา ครับ ตรงนี้ ผมถึงกล้าพูดว่า ลำพงคอม hi-end แพงเกินจริงทุกรุ่น

ที่พูดไปทั้งหมดเป็นแค่ คำแนะนำ แนวทาง จากผู้ที่เคยใช้มา อาจไม่ตรงกับความคิดของคุณฟันก็ได้ ทั้งหมด ถือเป็นขั้นที่ 1 ครับ

ส่วนขั้นที่ 2 สำคัญกว่าขั้นที่1 และ เป็นการวิเคราะห์ลำดับสุดท้ายก่อนซื้อ คือ คนซื้อฟังแล้วชอบหรือปล่าว ถ้าชอบ จากที่ผมบอกว่าแพงมันจะกลายเป็น คุ้ม มากๆ ไปเลย

วิธี ดีที่สุด คือ คุณเอา walkman ipod หรือ mp3 player อะไรก็ได้ เอาเพลงที่ชอบใส่ไปด้วย
          แล้วขอเปิดลองดู เทียบกันหมดทุกรุ่นไปเลย อย่าให้ร้านเปิดเอง มันชอบหลอกเราด้วยการต่อเข้าแอมป์เสียงดีๆ

ฟังแล้วอย่าหลอกตัวเอง ชอบเสียงอันไหนเอาเลยครับ บางตัวสวยมากๆเสียงห่วยเราก็ อาจหลงซื้อมาก็ได้ อันนี้ไม่คุ้มแน่ๆครับ

จริงแล้ว เชียร์ Orbit 2.1

แต่ ถ้าพูดถึง ลำโพงแพงของคอม อยากให้ลอง

Sound stick II (แอบเชียร์ตัวนี้) Altec FX6021 Altec mx5021 JBL Encounter

creative Mega work 2.1 THX ถ้าหาได้ Klispch 2.1

ลองแล้ว รูสึกไม่ชอบ รูสึกว่า สูลำโพง 3-4 พันไม่ได้ ให้รีบถอนตัวนะครับ อย่าซื้อ! เด็ดขาด!

อย่าเห็นแก่ความหรูของมัน เราจะเสพได้แต่รุ)กายของมันครับ เราจะไม่มีความสุขในการฟังเลย

ลองให้หมดด้วยตัวเอง แล้วค่อยเลือกนะครับ

ถ้าเลือกไม่ได้จริงๆ จะเปลี่ยนใจจาก hi-end มา ราคาถูก อย่าลืม Orbit 2.1 นะครับ

Comment

ถ้าฟังแล้วชอบ ฟังเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อ

เช่น คนชอบนุ่มๆ ยิ่งฟังยิ่งเคลิ้ม หรือ คนชอบตึ๊บๆ ยิ่งฟังยิ่งมันส์สะใจ

แบบนั้น

ต่อให้ราคาเป็นหมื่น ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ ไม่ต้องคิดอะไรอีกแล้ว

Comment

ลำโพงคอม แบบแน่นๆ เบสไม่แตก ขอบอกเลยว่าหามีไม่
              เน้นฟังเพลง 2.1 อีก งบเยอะ ไม่แนะนำใช้ลำโพงคอมเลย บอกตามตรง

เพื่อน ใช้ jbl เสียงดี ก็จิง แต่ เปิดดังได้ไม่มาก
              คีเอทีบ เสียง sat ชัดดี แต่เบส เเข็ง เหมือนเอาหินมากระแทก(ไม่รู้เพราะฟังแต่นุ่นๆมาเยอะมั้ง บางคน(พวกเพื่อนๆ)ก็ชอบ แข็งๆ บอกตึบดี)

Altec เคยไปเทสฟังที่ห้าง เบสก็แข็งพอกัน

ผมก็ไม่ค่อยอยากเบี่ยงแบนกระทู้ แต่ถ้าใจรักฟังเพลงจิงๆ งบพอประมาณนี้ เล่น พวก ลำโพงชุด หรือ amp+ลำโพงดีก่า
              แต่ถ้าจะเลือก JBL กะ ไอถอก ก็เลือก JBLดีก่า

Comment

ไอทริก3300 มีอยู่แล้วเหรอ ถ้ามีอยู่แล้ว แนะนำ ไปซื้อ ซับ ยามา5 เพิ่ม ดีก่า
                มาต่อแยกเอา ปิดซับ ไอถึก ไปซ่ะ

ฟัง sat มีน ผมว่า ชัดดี กับซับ ยามา5
                มั้งนะ แค่พูดเฉยๆ

Comment

ถ้าเป็นลำโพง 2.0 หรือ 2.1 แบบลำโพงบ้าน + แอมป์ ราคา หมื่น+นิดๆ

แบบนั้น ใช้แทน ลำโพงคอมได้เลยครับ เรื่องความดังและตึ๊บ ยิ่งกินขาดลำโพงคอมเลย สามารถใช้งานจริงกับคอมได้จริงๆ

ส่วน home 5.1 7.1 (ส่วนตัวนะ เดี๋ยวโดนด่า) อย่าเอามาต่อคอมเลย ถ้ามีเงินขนาดนั้นเพิ่มอืนิด ซื้อเครื่องเล่น DVD ก็ไม่ต้องต่อคอมแล้ว เพราะเวลาใช้งานจริงมันลำบากสุดๆ

Comment

ถือว่าผม สงสัยแล้วกันนะครับ
                    คน ที่บอกแนวโครมครามนี่ หมายถึงผม ปะ ถามด้วยความสงสัยครับ
                    เพราะ ไม่เคยพิมพ์ คำว่าโครมครามลงไปเลยนะครับ และ ไม่มีนิยามคำว่าโครมครามสำหรับ JBL ด้วยนะครับ

สำหรับ เครื่องงเสียงแล้ว คำว่าโครมคราม ใช้กัยเสียงที่ ดีแต่ดัง ฟังไม่รู้เรื่องครับ

ย้ำไม่ได้มาหาเรื่องนะ แต่สงสัยครับ เพราะ ไม่เคย นั่งเทียนตอบคำถามเหมือนกันครับ

Comment

รู้สึกความเห็นจะแตกเป็นสองฝ่ายนะครับ ระหว่าง JBL SPEAKER Sound Sticks II เป็นลำโพงเสียงนุ่ม หวาน กับอีกฝ่ายบอกเป็นลำโพงเสียงคม

จากที่เคยไปยืนฟังตามห้างที่ขายมาสองสามครั้ง ครั้งละนานๆ บอกได้เลยว่า Sound Sticks II่ เป็นลำโพงเสียงจัดจนอาจบาดหูบางคนที่ไม่ชอบเสียงแนวนี้ได้ ไม่ละมุนละไม เบสแข็ง ถ้าเป็นผมในตอนนี้ไม่เอาแน่ๆ แนวเสียงลักษณะนี้เพราะฟังเสียงบาดหูของ Boston BA635 มาพอแล้ว

ส่วนตัวแล้วลำโพง 2.1 ราคานี้ผมว่าดู Altec Lansing FX6021 ดีกว่า

Comment

ผมใช้ Kinyo ครับ 2.1 ซื้อที่พันทิพย์มา 4 ปีแล้ว เสียงดีมากๆ ราคาตอนนั้น 1200 บาท (พี่ชายที่เล่นเครื่องเสียงบอกว่าลำโพงผมเสียงดีใช้ได้เลย)

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          ถือว่าผม สงสัยแล้วกันนะครับ
                          คน ที่บอกแนวโครมครามนี่ หมายถึงผม ปะ ถามด้วยความสงสัยครับ
                          เพราะ ไม่เคยพิมพ์ คำว่าโครมครามลงไปเลยนะครับ และ ไม่มีนิยามคำว่าโครมครามสำหรับ JBL ด้วยนะครับ

สำหรับ เครื่องงเสียงแล้ว คำว่าโครมคราม ใช้กัยเสียงที่ ดีแต่ดัง ฟังไม่รู้เรื่องครับ

ย้ำไม่ได้มาหาเรื่องนะ แต่สงสัยครับ เพราะ ไม่เคย นั่งเทียนตอบคำถามเหมือนกันครับ
                          เคยฟังแต่เครื่องเสียงบ้าน,รถยนต์ เห็นไปแนวเดียวกันครับ JBL เสียงจะออกคม ๆ ชัด ๆ มากกว่า แต่ถ้าใครเล่นปรับอีคิวมาก ๆ ผมว่ามันคงบาดหู กระด้างไปเลย
                          Last edited by m-1; 27 Nov 2006, 15:10:20.

Comment

ที่บอกว่าหูทองนี่หมายถึงคนที่มีประสบการณ์ไช่มั้ยครับ

ผมว่ายิ่งแก่หูยิ่งด้อยนะ

ควรเอาตัวเราเป็นหลักมากกว่า

Comment

ที่บอกว่าหูทองนี่หมายถึงคนที่มีประสบการณ์ไช่มั้ยครับ

กะทู้ปี 2006

Comment

27 Nov 2006

Comment

Working...
                                X