Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ....ซื้อแรมมา 1 คู่ Spec.เดียวกัน แต่ CPU-Z แจ้ง Spec.ไม่เหมือนกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ....ซื้อแรมมา 1 คู่ Spec.เดียวกัน แต่ CPU-Z แจ้ง Spec.ไม่เหมือนกัน

รายละเอียดตามภาพครับ
    Ram kington 667 512 MB. ซื้อมาคนละเที่ยว***งกัน 1 เดือน (ตัวที่ 2 เพิ่มเข้ามาทีหลัง)
    ทำ Dual channel.แต่ทำไมตัวที่ 1 ไม่มีรายละเอียดของแรม (หรือจะเป็นของปลอม)...
    วานผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ....
    Attached Files

น่าจะปลอมครับ + แรมคนละบัสกันด้วยครับ มี bus667 กับ bus800 ครับ

Comment

ก็ตัวหนึ่งเป็นบัส 667
      อีกตัวเป็นบัส 800
      มันใช้ได้ไม่มีปัญหาก็ OK ละนะ ผมว่า
      แต่ Background ท่านแจ่มๆ ทั้งนั้นเลยนะ ท่าทางจะสะสมเยอะ -..-

Comment

ใช่ครับ ตัวที่2มัน 800 นะครับ ไม่ใช่ 667

Comment

แต่ทำไมมันถึง ทำ Dual chanel ได้ละครับ เพราะปกติ บัสต่างกันไม่น่าจะทำได้แต่ใน CPUz กลับบอกว่า เป็น
          Dual chanel เฉยเลย เดี๋ยวตอนเย็นจะลองกลับไปใส่ดูทีละแถว
          (ส่วน Blackground ก็พอมีบ้างครับไม่เยอะเท่าไร ตอนนี้ว่าจะเพิ่ม HD อีกสักตัว 160 GB. มันเต็มแล้ว)

Comment

Originally posted by Bad Sextor View Post
            แต่ทำไมมันถึง ทำ Dual chanel ได้ละครับ เพราะปกติ บัสต่างกันไม่น่าจะทำได้แต่ใน CPUz กลับบอกว่า เป็น
            Dual chanel เฉยเลย เดี๋ยวตอนเย็นจะลองกลับไปใส่ดูทีละแถว
            (ส่วน Blackground ก็พอมีบ้างครับไม่เยอะเท่าไร ตอนนี้ว่าจะเพิ่ม HD อีกสักตัว 160 GB. มันเต็มแล้ว)
            ข้อแม้ของการ Dual คือ Bus เดียวกัน Cl เดียวกันนะงับ.... แต่ข้อแม้ที่ว่านี้คือ ข้อแม้การใช้งานแรมพร้อมกานด้วยงับ....
            แล้วตัว 800 นั้นคือความสามารถสูงสุดมันงับ.... แต่มันสามารถ run ต่ำก่านั้น หรือที่ 667 ได้แม้มันมะได้เขียน spd มางับ (ลองดูหน้า Memory ใน CPU-Z งับ นั้นคือ Bus และ CL ที่ แรมทั้ง 2 ตัวท่านทำงานอยู่ ณ ขณะนี้งับ)

Comment

ที่ผมงงก็คือ ผมซื้อ แรมบัส 667 มาทั้งคู่ครับ แต่ทำไมอีกตัวมันเพิ่มเป็นบัส 800 มาได้
              เดี๋ยวเย็นนี้ต้องลองใส่ดูทีละแถว ได้ผลอย่างไรจะมาบอก

Comment

สงสัยหยิบให้ผิดมั้ง

-*-

Comment

Originally posted by Bad Sextor View Post
                  ที่ผมงงก็คือ ผมซื้อ แรมบัส 667 มาทั้งคู่ครับ แต่ทำไมอีกตัวมันเพิ่มเป็นบัส 800 มาได้
                  เดี๋ยวเย็นนี้ต้องลองใส่ดูทีละแถว ได้ผลอย่างไรจะมาบอก
                  ดีแล้วละที่ได้กำไร
                  ซื้อ 667 ได้ 800 นะ ถ้าได้ 533 นี้ขายทุนแย่เลย

Comment

kingston เจอแบบนี้บ่อย เห็นมาเยอะ
                    ซื้อ 667 ได้ 800 แถวบ้านเรียกว่า กำไร - -"

Comment

งั้นไปซื้อ kington ดีกว่า อิอิ ซื้อ 667 ได้ 800 (เสียดาย CL น่าจะเป็น667)

Comment

รายละเอียดแรมทั้ง 2 แถว

แถวที่ 1 (made in China)bus 667
                        9930462-004.A01LF
                        P772369-74546368
                        KVR667D2N5/512 1.8 v.
                        รหัสชิพ
                        Hynix
                        HY5PS56821
                        FP-YS 8018

แถวที่ 2 (made in Taiwan)-bus 800
                        รหัสบนสติกเกอร์
                        9905260-001.C00LS
                        2178162-0966714
                        KVR667D2N5/512 1.8 v.
                        รหัสชิพ
                        Hynix
                        HY5PS56821
                        FP-YS 7098
                        Attached Files
                        Last edited by Bad Sextor; 6 Mar 2008, 09:45:53.

Comment

แถวที่ 1 made in china ครับ ดูใน cpuz จะไม่มีรายละเอียดอะไรเลย ทั้ง week serial ฯลฯ
                          น่าจะเป็นแรมปลอม ซึ่งเทียบกันดูจะไม่รู้ครับเหมือนกันทุกอย่าง แต่สติกเกอร์ ของ kingtons
                          ที่แปะมาบนแรม จะจางไม่ชัดเมื่อเทียบกับอันที่ 2
                          ก็นำมาบอกไว้เป็นข้อสังเกตุครับสำหรับคนที่จะซื้อแรม

ตอนนี้ตัดปัญหาโดยการ ปรับบัสมาเป็น 667 ทั้งคู่ (ก่อนหน้านี้ตั้ง Auto บัสเหลือ 533)
                          และใช้ Dual channel ได้ปกติ เทสคะแนน aquamark03 เพิ่มมา 3 พันกว่า

Comment

bus แรมไม่เท่ากันครับ
                            แถวที่ 1 (made in China)bus 667
                            แถวที่ 2 (made in Taiwan)-bus 800

เลยแสดงผลไม่เหมือนกัน ถือว่าได้กำไรครับ
                            ซื้อ bus 667 ได้ bus 800 มา

Comment

ผมก็เพิ่งไปซื้อมา ยืนเล็งชิปทั้ง2ตัว จนเมื่อย ดีที่ร้านนั้นลูกค้าน้อยเลยไม่โดนบ่น เท่าที่ดูใน weekเดียวกัน มันมี2 - 3รหัส แต่ละตัวที่เล็งคือให้ชิปเหมือนกัน ทุกชิป ทั้ง 2 ตัว

Comment

Working...
                              X