Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องส่งศูนย์ 5 ครั้ง มันบอกผมว่าปกติ ช่วยผมด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องส่งศูนย์ 5 ครั้ง มันบอกผมว่าปกติ ช่วยผมด้วยครับ

(stop code 0X00000077) Kernel Stack Inpage Error
    อาการนี้เกิดมีปัญหากับระบบ virtual memory คือวินโดวส์ไม่สามารถอ่านหรือเขียนข้อมูลที่ swapfile ได้ สาเหตุอาจเกิดจากฮาร์ดดิสก์เกิด bad sector, เครื่องติดไวรัส, ระบบ SCSI ผิดพลาด, RAM เสีย หรือ เมนบอร์ดเสีย
    เครื่องผม ขึ้น Blue screen 077 หลายครั้งเวลาปิดเครื่อง

เปนมาหลายเดือนแร้วครับ T^T

เป็นเฉพาะเวลาปิดเครื่องนะครับ ปิดเครื่องประมาณ 10 ครั้งจะเจอ 3-4 ครั้ง

ส่งศูนย์ SVOA สาขาภูเก็ต 5 ครั้ง ครั้งสุดท้าย มันส่งไปกรุงเทพด้วย

แต่บอกผม ว่าปกติ ทุกครั้ง ไม่ยอมเปลี่ยนอะไหล่หัย รูปก็ถ่ายให้มันดู - -*

ส่งซ่อม ครั้งที่ 6 นี้ อยากขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆ หน่อยครับ

ผมจะไป บีบคอ ผู้จัดการสาขา หัยเปลี่ยนอะไหล่ ไม่ทราบว่า

ควรเปลี่ยนอะไรดี

1 RAM

2 CPU

3 mainboard

ผมไม่ได้ คล็อกเครื่อง ปกติเปิดเครื่องมากกว่า 3 ชม.

ทำทุกอย่าง(ส่วนมากทำพร้อมกัน)

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต อัพเพลง โหลดหนัง

ไรท์แผ่น แปลงไพล์ แต่ไม่ได้เล่นเกมส์ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่แวะเข้ามาดู

ด้วยความเคารพอย่างสูง

อาการเดายาก ครับ
    มันมีหลายสาเหตุ
    เอา RAM ก่อนเลย เอาตัวอื่นมาใส่เทสดู
    แล้วค่อยๆ ไล่เปลี่ยนใส่เครื่องเราดูที่ละชิ้น
    RAM PSU HDD CPU เมนบอร์ด หรือ ไดร์เวอร์ต่างๆ
    format ลงวินโดวส์ใหม่แล้วยัง นะ

Comment

ผมแนะนำว่า ให้เอาเครื่องคอม ไปยืนที่หน้าร้านมันทุกเย็น หรือเสาร์-อาทิตย

เขียนป้ายใหญ่ๆ บอกว่า ของของเราซื้อมาแล้วมีปัญหายัง เคลมมาแล้วกี่รอบ

ดูซิว่าร้านนี้มันจะขายออกไหม์

Comment

คือ อาการเป็นเฉพาะเวลาปิดเครื่อง ผมเคยเป็นนะงับ... แต่ลง Window ใหม่หายงับ เป็นเพราะ window เอ๋องับ

แต่ของ่ทานอาจเป็นเพราะ สาเหตุอื่นงับ ทามที่ ท่าน TWK ว่างับ... แต่น่าจะเป็น window หรือ driver มากก่างับถ้าเป็นเฉพาะเวลาปิดเครื่อง

Comment

คือ เครื่องผม ลงวินโดว์ มากกว่า 10 ครั้งแร้วครับ

เนื่องจาก โหลดมาจากเน็ต แร้ว มาทดลอง ใช้ดูว่าเปนงัย

ใจนึง เผื่อว่ามันจะหายด้วย

แรกๆ เคย ฟอร์แม็ตฮาร์ดดิส หมดทั้งลูก ก้อไม่หายครับ

ไดว์เวอร์ เครื่องผม ศูนย์ มันก้อลงให้ใหม่แร้ว แต่ไม่หาย

(ไม่หัยแผ่นผมด้วย ต้องเอาโปรแกรมดูดเก็บไว้เอง T^T)

สายไฟ แจ๊ค ผมไล่ใหม่แระเก็บใหม่หมดเรยครับ

ส่วนอะไหล่ ที่จะหัย ลองเปลี่ยน ข้าน้อยไม่มีจ๊า

เรยมาปรึกษาว่า จะหัยศูนย์ มันเปลี่ยนไรหัยดีครับ

คิดว่า มีปัญหาที่ Hardware นะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าตัวไหน

ใช้งานก้อไม่ได้ ขายก้อไม่ได้ เดวเพื่อนด่าอีก

รบกวนช่วยหัยคำแนะนำด้วยครับ T__T)

Comment

ถ้าลงหลายรอบแล้วไม่หายและมั่นใจว่าวินโดวส์ที่ลง.......ดี........ก้อเช็คแรมได้เลยครับ
            ไปหาโหลด memtest มาเทสแรมดูครับ............ถ้ามี error เคลมได้เลย

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ดูหรือยังคับ ผมก็เคยมีอาการจอฟ้าถี่แบบนี้ ก็ลงวินโดว์ ก็ไม่หาย แต่พอเปลี่ยนแผ่นเปลี่ยนเวอร์ชั่นวินโดว์ก็หายเลยครับผม
              Last edited by Boluang; 5 Mar 2008, 19:30:54.

Comment

เอาใจช่วยคับ ผมเป็นเด็กไม่รู้อารัย อิอิ^^

Comment

วินโดว์ ผมมีหลายเวอร์ชั่นครับ ลองดูหมดแร้ว

เปนเหมือนกันหมด เมื่อคืนผมลอง สลับแรมดู+ถอดออกใช้ที่ละตัว

ปรากฏว่า เสียเหมือนเดิมครับ น่าจะเปนที่ CPU หรือ mainboard

ครับ ไม่ทราบว่า หัยมันเปลี่ยนตัวไหนก่อนดี

ปล. เวลาที่ผมอัพเพลงหรือหนัง CPU มันจะทำงาน 80%+

แต่เท่าที่สอบถามดู คนอื่นไม่เปนนะครับ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันป่าว

ทุกท่านมีคำแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ อยากทราบเพื่อความแน่ใจ

จะได้เถึยงมันได้อย่างเต็มปากเต็มคำนะครับ ^^

Comment

ก็คงเหลือ Scan HDD เป็นอย่างสุดท้าย

นอกนั้นก็คงต้อง มีอะไหล่ลองเปลี่ยนดูรู้ละงับ =="

Comment

ลองเคลียร์ไบออสแล้วใช้ค่าดีฟอลต์ของมันดูบ้างหรือยังเอ่ย

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                        ก็คงเหลือ Scan HDD เป็นอย่างสุดท้าย

นอกนั้นก็คงต้อง มีอะไหล่ลองเปลี่ยนดูรู้ละงับ =="

ลองแร้ว ครับ ใช้ของเครื่อง+TuneUp Utilities 2007

ผลออกมา อาร์ดดิส ปกติง่ะ ลองหายครั้งแร้ว ครับท่าน

Originally posted by โชติก View Post
                        ลองเคลียร์ไบออสแล้วใช้ค่าดีฟอลต์ของมันดูบ้างหรือยังเอ่ย
                        ครั้งสุดท้่ายที่ส่งซ่อม มันแจ้งว่า ตั้งค่าไบออส ใหม่ แต่ก้อยังเสียอยู่นะครับ T^T

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่กรุณาสละเวลาเข้ามาตอบ

ทำให้ผมพอจะมีความมั่นใจที่จะเถียงกะช่างมากขึ้น ขอบคุณมากครับ ^o^

Comment

เมนบรอด Cบวมหรือป่าว ลองเล็งๆดูครับ

Comment

คนหวังดี

พี่ค่ะเครื่องคอมหนูก้อซื้อคอมพิวเตอร์ที่svoaสาขาภูเก็ต คอมหนูมันก้อเป็นแบบพี่นั้นแหละแถมมันยังดับด้วย หนูเลยส่งไปให้ช่างคอมsvoaสาขาโคกกลอยแทน ตอนแรกหนูส่งไปที่สาขาภูเก็ตมันก้อบอกแบบพี่นั้นแหละว่าไม่เป็นไร หนูเลยตัดสินใจหาช่างที่อื่น ช่างเขาบอกว่ามีอะไหล่เสียเเละมีฝุ่นเข้าไป ตอนนี้คอมหนูก้อไม่เป็นไรแล้ว ขืนรอช่างคอมที่สาขาภูเก็ตซ่อมคอมหนูคงแย่

Comment

Working...
                            X