Announcement

Collapse
No announcement yet.

format คอมไป4ครั้งละ windows ใช้ๆอยู่เสียซะงั้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• format คอมไป4ครั้งละ windows ใช้ๆอยู่เสียซะงั้น

คือเดือนนึงที่ผ่านมานี้ผม format เครื่องไปทั้งหมด 4 ครั้งแล้ว

อาการคือ

ลงวินโดวส์ปกติ

ซักพักใช้ไป เครื่องค้าง กดปุ่ม restart ขึ้น bios ... ถัดมาอีกหน้าจอ มันเขียนว่า windows เสีย c:/windows......... is missing
    ให้ใช้แผ่นวินโดวส์มา repair แล้วกด ปุ่ม r

เป็นอยู่หลายรอบ ก็ลงใหม่เรื่อยๆ

มาวันนี้ ใช้งานปกติไม่มีแฮงค์ ปิดเครื่องไป ตอนเย็นมาเปิด มันก็ขึ้นว่าวินโดวส์เสียอีกแล้ว missing files

แบบนี้เป็นที่อะไรเสียหรอครับ พวก hardware ตัวไหน

ขอสเปกด้วยครับ HDD ต่อ Raid หรือเปล่าครับ

Comment

hdd seagate 80gb sata1 ธรรมดาๆเลยครับ

ใช้กับ 250gb seagate sata2

แต่ตัวที่ลงวินโดวส์คือตัว 80gb

ไมได้ต่อraid ครับ เดี่ยวๆเลย

Comment

ลองเทสหาข้อผิดพลาดของ HD กะแรมดูงับป๋ม....

Comment

มีสิทธิ์เป็นที่ mainboard ไหมครับ

Comment

ดันหน่อยครับ

Comment

เป็นไปได้ไหมที่ BIOS เอ๋อ หรือถ่านหมด
              ใช้มานานหรือยังคับ ลงสเปกไว้ด้วยนะครับ เผื่อท่านอื่นผ่านมาเห็น เคยใช้เคยเป็น
              จะได้ช่วยแนะนำถูก

Comment

hd ชัวร์

Comment

เช็คไปก่อนมีไม่กี่อย่าง ตามท่านบนๆ

Comment

ส รุ ป ว่ า ที่ ล ง ใ ห ม่ ล ง เ เ บ บ repair ห รื อ f o r m a t เ เ ล้ ว ล ง ใ ห ม่ ค รั บ

ผ ม ว่ า น่ า จ ะ เ ป็ น ที่ ตั ว w i n d o w s เ อ ง น่ ะ ล อ ง เ ป ลี ย น เ เ ผ่ น w i n d o w s ดู f o r m a t เ เ ล้ ว ล ง ใ ห ม่ ค รั บ

Comment

Originally posted by Phossa View Post
                      เป็นไปได้ไหมที่ BIOS เอ๋อ หรือถ่านหมด
                      ใช้มานานหรือยังคับ ลงสเปกไว้ด้วยนะครับ เผื่อท่านอื่นผ่านมาเห็น เคยใช้เคยเป็น
                      จะได้ช่วยแนะนำถูก
                      AsRock NF6G-VSTA ครับ

ซื้อมาช่วงเดือน11

ตัวนี้รู้สึกคนใช้เยอะ ใครมีปัญหาบ้างไหม

Originally posted by nunazaa View Post
                      ส รุ ป ว่ า ที่ ล ง ใ ห ม่ ล ง เ เ บ บ repair ห รื อ f o r m a t เ เ ล้ ว ล ง ใ ห ม่ ค รั บ

ผ ม ว่ า น่ า จ ะ เ ป็ น ที่ ตั ว w i n d o w s เ อ ง น่ ะ ล อ ง เ ป ลี ย น เ เ ผ่ น w i n d o w s ดู f o r m a t เ เ ล้ ว ล ง ใ ห ม่ ค รั บ
                      format ลงใหม่เลยครับ แต่แผ่นนี้คนอื่นๆหลายคนไม่มีปัญหากันเลย

----------

มีโปรแกรมไหนเช็คพวก health กับ bad sector ของ harddisk แบบดีๆไหมครับ
                      ลองหลายโปรแกรมแล้ว มันก็ไม่ขึ้นว่า มี bad sector นะ

ตอนนี้มันมี option dcom ให้เปลี่ยนhdตัวใหม่ หรือว่า upgrade เป็นพวก 160,250gb เพิ่มเงิน กำลังคิดๆอยู่ว่าจะคุ้มหรือเปล่า

(ยังไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไร) แต่เมนบอร์ดก็พึ่งซื้อใหม่ หรือว่ามันอาจจะเป็นตัวการทำให้เครื่องค้างแล้วก็ทำให้วินโดวส์เสีย
                      ส่วนแรมผมคิดว่าไม่ได้ไปขยับอะไรมันเลย พอ format ใหม่ก็ใช้ได้ ฉะนั้นไม่น่าจะเป็นที่แรม

Comment

ของผมไม่เป็นนะ ใช้มาตั้งนานละ x2 3600+@2.3 ใช้win xp org ดันเน่าไม่เสถียร เปลี่ยนเป็น dark ใช้ได้ซะงั้น ใช้มาเกือบปีละท่าน ลงวินไป3ครั้งเอง

Comment

Working...
                        X