Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง Raid 0 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง Raid 0 ครับ

ตอนนี้ผมทำRaid 0 อยู่สองลูก ถ้าผมจะเอาอีกHDDลูกมาเพิ่มเป็นสามลูก มันสามารถทำRaid 0ได้มั้ยครับ ประมาณว่าRaid 0 3ลูกอะครับ

RAID 0 พ่วงต่อกันได้สูงสุด 4 ลูกครับ

Comment

ถ้าสามลูกทำRaid 0 ไม่ได้ใช่มะครับ ต้อง2/4เท่านั้นความเข้าใจผมถูกต้องมั้ย คือถามร้านๆมันบอกว่าทำได้ แต่ที่ผมรู้คือ ถ้า3ลูกนี่มัน Raid 5 สองลูกกับ4ลูกนี่ Raid 0/0+1
      อยากถามว่าถ้า3ลูกทำRaid0ได้ป่าวอะครับ

Comment

Originally posted by tun_of_srt View Post
        ถ้าสามลูกทำRaid 0 ไม่ได้ใช่มะครับ ต้อง2/4เท่านั้นความเข้าใจผมถูกต้องมั้ย คือถามร้านๆมันบอกว่าทำได้ แต่ที่ผมรู้คือ ถ้า3ลูกนี่มัน Raid 5 สองลูกกับ4ลูกนี่ Raid 0/0+1
        อยากถามว่าถ้า3ลูกทำRaid0ได้ป่าวอะครับ
        2 ถึง 4 ลูกครับ

Comment

เข้าใจละครับ มีอีกคำถามครับ
          ถ้าจะเอามาเพิ่มอีกลูกโดยไม่ต้องฟอร์แมททำได้มั้ยครับ
          คือเสียบเข้าไปแล้วเซ็ทใบออสเลย มันจะเห็นเป็นRaid 0ป่าวครับ

Comment

Originally posted by tun_of_srt View Post
            เข้าใจละครับ มีอีกคำถามครับ
            ถ้าจะเอามาเพิ่มอีกลูกโดยไม่ต้องฟอร์แมททำได้มั้ยครับ
            คือเสียบเข้าไปแล้วเซ็ทใบออสเลย มันจะเห็นเป็นRaid 0ป่าวครับ
            อันนี้เข้าไป set ใน RAID BIOS ก่อน แล้ว RAID Controller จัดการเอง (อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ เพราะผมลอง RAID แค่ 2 ลูกเท่านั้น ยังไม่ได้ลองทำมากกว่า 2 เลยครับ)

Comment

คงต้องลองดูซะแล้ว ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
              X