overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: core2duoต่างจากcore duo ยังไงคับ

ผู้มาเยือน
    Guest

Default core2duoต่างจากcore duo ยังไงคับ

core2duoต่างจากcore duo ยังไงคับ แล้วถ้าจะให้เลือกขอให้เทียบคุณสมบัติ ราคาและยี่ห้อด้วยคับกำลังจะตัดสินใจซื้อเครื่องใหม่หลังจาก asus pent.m 740 ของผมถูกมือดีจิ๊กไป งบอยู่ที่ 40000-45000 คับ ขอความรู้ด้วยคับ

OverclockZone Member Virgin_Killer's Avatar

core duo ก็จะเป็นดูอัลคอร์รุ่นเก่า (code name Yonah) ใช้สถาปัตย์แบบเก่าคือ Net Burst (เน้นที่ Mhz) เทียบกับของพีซีก็จะเป็นพวก Pentium D 9xx คือใช้เทคโนโลยี 65 nm ในการผลิตเหมือนกัน

แต่ core 2 duo จะเป็นดูอัลคอร์รุ่นใหม่ ใช้สถาปัตย์แบบใหม่ที่เรียกว่า core microarchitecture ซึงในโน๊ตบุคจะใช้ชื่อเรียกว่า Merom ส่วนในพีซี จะใช้ชื่อว่า Conroe และ Aliandial

หากคิดว่าจะซื้อโน๊ตบุคทั้งที ผมว่าเล่นตัวที่เป็น core 2 duo จะดีกว่า แรงกว่าเห็น ๆ

ผู้มาเยือน
    Guest

ขอบคุณมากคับ
    จะให้ดี บอกยี่ห้อและความต่างของยี่ห้อด้วยจะดีมากคับ ขอบคุณก๊าบบบบบบบบบบบบบบ

OverclockZone Member Virgin_Killer's Avatar

ตอนนี้ตัวเลือกที่เป็น core 2 duo ในตลาดยังมีน้อยมาก แต่ก็เริ่มทยอยนำเข้ามากันบ้างแล้ว เท่าที่เห็นก็มีของ Acer ราคาก็เริ่มตั้งแต่สามหมื่นปลาย ๆ ขึ้นไป รอดูอีกซักพักครับ รอไปซื้อในงานคอมเวิร์ลก็ดีครับ ราคาถูกตัวเลือกเยอะและของแถมก็เยอะ

OverclockZone Member nongken14947's Avatar

core 2 Duo จะมีการจัดการด้านพลังงานดีกว่า core due ธรรมดาหน่อยนึงครับผม

OverclockZone Member

ผมว่าที่สำคัญทีึ่สุดคือ core2duo เป็น cpu 64 บิทนะครับ จริงอยู่ที่ว่าภายในระยะเวลา1-2ปีนี้คุณอาจจะยังไม่ได้ใช้ประโยชน์ แต่ถ้าคุณซื้อโน๊ตบุคครั้งนี้แล้วจะใช้ไปอีก 3-4 ปี ก็คงจะได้ใช้ 64บิท แหละครับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

core2duo จิงๆๆแล้วมี 4core
    ส่วนcore duo คือมี 2 core ครับ

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

Quote Originally Posted by best0032001 View Post
    ส่วนcore duo คือมี 2 core ครับ
    4คอร์จริงๆ หรอครับ ถ้าจริงเนี่ยความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย

ตอบ คุณ best0032001
    ผมว่าไม่ใช่นะ ที่ผมทราบมา
    core duo => 1 cpu 2 core
    core 2 duo => 2 cpu
    ผู้รู้ อธิบายให้หน่อย
    ขอบคุณ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

มันก็2คอร์ทั้งคู่นั้นแหละคับ

Core 2 Duo มันใหม่กว่า รองรับ 64Bit และทำงานได้ไวกว่า ประหยัดไฟกว่า (เล็กน้อย)

ข้อมูลเพิ่มเติม
    http://www.overclockzone.com/spin9/r...tel/c2d_t5600/

OverclockZone Member hoyhey's Avatar

ข้อดี Core 2 duo
    - แรงกว่า Core duo เฉลี่ย 10% วัดจากโปรแรกมต่างๆเช่น photoshop, 3ds MAX, Media Encoder และเกมส์ ที่ความเร็วเท่าๆกัน (พวกการเข้าไฟล์ Core 2 duo จะเร็วกว่ส Core duo มากที่สุด) ส่วนประสิทธิภาพเล่นเกมส์แทบไม่ต่างกันเลย (spec เหมือนกันๆ)
    -Core 2 duo รัน Windows 64-bit ได้

ข้อเสีย
    -Battery lifespan สั้นกว่า Core duo ที่ spec เท่าๆกัน (เฉลี่ย 5-10% ขึ้นกับงานที่ใช้)
    -แพงกว่า Core duo

อ้างอิงจาก www.xbitlabs.com

OverclockZone Member top41's Avatar

นึกว่าแค่เลข 2

ทั้ง2อัน2Coreหมด

แต่Core Duoเป็นdual coreแบบclassicแค่เหมือนเอาcore 2 coreมาแปะลงบนlayerเดียวกัน
    แต่Core2 Duoเป็นแบบdouble core(ตามcode nameที่intelเคยใช้) โดยระหว่าง2coreจะแชร์cache lv2กัน ทำให้เวลาloadของ2coreไม่เท่ากัน coreที่loadเยอะกว่าก็จะแชร์cacheไปเยอะกว่าทำให้processงานได้เร็วขึ้นกว่ากรณีcache lv2แยกกันเลยแบบdual coreทั่วไป

OverclockZone Member บักหำน้อย's Avatar

จริงๆ มันมีแค่ 2 core นะครับ....

saolaee's Avatar

Quote Originally Posted by best0032001 View Post

ท่านเดาจริงๆเลยตอนนี้ cpu 4 คอร์แค่เปิดตัวเท่านั้นยังไม่มีขายเลย

core 2 duo ความเร็วน้อยกว่าแต่แรงกว่า core duo มากๆครับ

Bookmarks

Bookmarks