Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับอุปกรณ์พวก Ram MB Haddisk หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับอุปกรณ์พวก Ram MB Haddisk หน่อยครับ

คือผมลองเข้าไปดูของละเช็คสินค้ามาคืออยากจะถามว่า

1.Bus ของ Ram ยิ่งมากยิ่งดีใช่มั้ยเช่น 667 800 อะไรยังงี้ครับ
    2.Bus ของ Ram ต้องให้เหมือนกันถึงจะดีใช่ไหมครับ เช่น 667 กับ 667
    3.ถ้าเอา Ram มาใส่โดยที่ยี่ห้อไม่เหมือนกันมันจะใส่ได้ไหม
    4.Main Board อ่ะครับทำไมเห็นคนบอกแนะนำ Spec ต้องเป็นตัว GA-P35-DS3L ซะส่วนใหญ่จะเอาตัวถูกๆไม่ได้หรอครับเช่น ASUS "P5KPL-VM ราคา 2480 เองครับ
    5.ในการเลือกซื้อ Ram นี่ควรเอายี่ห้อดีๆไหมครับเพราะเห็นบางยี่ห้อไม่ค่อยดังแต่ราคาถูกกว่าทั้งๆ 2GB เหมือนกัน
    6.จะดู Haddisk ยังไงว่าใส่ร่วมกับ Main Board ได้
    7.จะดู Ram และ การ์ดจอ ยังไงว่าใส่ร่วมกับ Main Board ตัวไหนได้บ้าง

ช่วยตอบคำถามผมทีนะครับคือผมไม่รู้เรื่องและสงใสมากๆก็อายุพึ่ง 14 อยากได้ความรู้อ่ะครับยังไงช่วยอธิบายทุกข้อให้ละเอียดทีนะครับทำเอาบุญอ่ะครับถ้าใครตอบคำถามผมขอให้คนที่ตอบผมเจริญๆครับ

Originally posted by nongnis View Post
    คือผมลองเข้าไปดูของละเช็คสินค้ามาคืออยากจะถามว่า

1.Bus ของ Ram ยิ่งมากยิ่งดีใช่มั้ยเช่น 667 800 อะไรยังงี้ครับ ในหลักการก็ประมาณนั้นครับ
    2.Bus ของ Ram ต้องให้เหมือนกันถึงจะดีใช่ไหมครับ เช่น 667 กับ 667 ได้ก็ดีครับ ซื้อมากกว่ากันมันก็วิ่งเท่าตัวต่ำกว่าครับ นอกจากบังคับมันให้วิ่งเท่าตัวมากกว่าครับ
    3.ถ้าเอา Ram มาใส่โดยที่ยี่ห้อไม่เหมือนกันมันจะใส่ได้ไหม 98% ได้ครับ อีก2% เรียกซวยครับ แต่ปกติ เวปผู้ผลิตบอร์ด จะมีให้อ่านอยู่แล้วว่าใช้กับแรมอะไรได้บ้าง อ่านก็ซื้อจะไม่เดือดร้อนครับ
    4.Main Board อ่ะครับทำไมเห็นคนบอกแนะนำ Spec ต้องเป็นตัว GA-P35-DS3L ซะส่วนใหญ่จะเอาตัวถูกๆไม่ได้หรอครับเช่น ASUS "P5KPL-VM ราคา 2480 เองครับ ก็ได้ครับ สำหรับผมขึ้นอยู่กับการนำไปใช้งานครับ
    5.ในการเลือกซื้อ Ram นี่ควรเอายี่ห้อดีๆไหมครับเพราะเห็นบางยี่ห้อไม่ค่อยดังแต่ราคาถูกกว่าทั้งๆ 2GB เหมือนกัน ยี้ห้อผมไม่เกี่ยง ขอประกันหลังการขาย ดีก็พอ
    6.จะดู Haddisk ยังไงว่าใส่ร่วมกับ Main Board ได้ ตอนนี้ซื้อใหม่ ก็ SATA ครับ ใส่กับบอร์ดอะไรก็ได้หมดครับ ถ้าบอร์ดรุ่นใหม่เช่นกัน
    7.จะดู Ram และ การ์ดจอ ยังไงว่าใส่ร่วมกับ Main Board ตัวไหนได้บ้าง ก็เวปผู้ผลิตบอร์ดไงครับ แต่จริงๆมันใส่ได้หมดและครับ

ช่วยตอบคำถามผมทีนะครับคือผมไม่รู้เรื่องและสงใสมากๆก็อายุพึ่ง 14 อยากได้ความรู้อ่ะครับยังไงช่วยอธิบายทุกข้อให้ละเอียดทีนะครับทำเอาบุญอ่ะครับถ้าใครตอบคำถามผมขอให้คนที่ตอบผมเจริญๆครับ
    .

Comment

ขอให้คุณจงเจริญมากๆๆนะครับที่ช่วยตอบผมนะครับแต่ถ้ามีใครจะอธิบายอีกก็ดีนะครับ

Comment

เออแล้วขอบถามอีกคำถามนะครับถ้าคุณวิกรมาตอบได้อีก
        1.ที่บอกว่าให้ดูเวปผู้ผลิตบอร์ดคือดูที่ไหนอ่ะครับแล้วต้องดูรายละเอียดตรงไหนเช่น Chipset หรือ Memory อะไรประมาณนี้

Comment

ผมยกตัวอย่างแล้วกันครับ DFI นะ จริงๆ แทบทุกยี้ห้อมีหมดครับ

http://us.dfi.com.tw/Product/xx_prod...RODUCT_ID=5717

Comment

ลองติดตามอ่าน Review เก่าๆดูก็ได้ครับ ไปที่ Article แล้วก็ลองอ่านบทความเก่าๆดูครับ

เพราะว่ามันพัฒนาเร็วความครับพวก mainboard cpu ram hdd

Comment

ครับๆขอบคุณมากครับพอดีผมไม่ค่อยรู้ก็อายุแค่ 14 + ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่แต่ตอนนี้อยากเข้าใจให้มากขึ้นจะได้เตรียมตัวเรียนคอมได้ดีมากขึ้นครับ

Comment

ขอบคุณพี่ sak Zeal ครับที่บอกผมผมจะได้เข้าไปศึกษาสักหน่อยอยากเก่งคอมเหมือนพี่ญาติผมมั้ง

Comment

ดีครับ เพื่ออนาคตครับ จะได้รู้ว่าเราชอบอะไร

Comment

เออแล้วพี่ Article ของพี่อ่ะมันหาจากไหนครับผมหาไม่เจอในบอร์ดอ่ะครับ T_T รบกวนจัดลิ้งค์มาทีครับ

Comment

หน้า เวป ใกล้ๆกับทีี่ จะเข้ามายัง webboard อ่ะ http://www.overclockzone.com/list.ph...11&listyr=2007

จัดไปครับ

Comment

Working...
                      X