Announcement

Collapse
No announcement yet.

อ่านเวปนี้มา1ปี เพิ่งจะได้ซื้อคอมใหม่คับ (ตื่นเต้นๆ) มีคำถามคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อ่านเวปนี้มา1ปี เพิ่งจะได้ซื้อคอมใหม่คับ (ตื่นเต้นๆ) มีคำถามคับ

พอดีเพิ่งได้ XFX 7900GT ของเจไดมาคับ เลยกะอัพคอมใหม่ซะเลย มีคำถามดังนี้คับ

ผมใช้งานทั่วๆไป มีเกมชอบเล่นเกมเดียวคับคือ Company of Heroes อยากได้ภาพงามๆ
    เล่นลื่นๆ กะเค้าซักที

1. CPU E4500 ราคาน่าจะประมาณ4000 เพียงพอมั๊ยคับ พวก6550 แพงไปไม่มีตังซื้อคับ
    หรือมีรุ่นอื่นๆแนะนำไหมคับ

2. MB ผมดูๆไว้3-4รุ่น คับ เน้นคุ้มค่าคับ เลือกไม่ถูกจิงๆ ขอคำแนะนำหน่อยคับ
    (อนาคตไกลๆอาจอัพเป็น8800GT)
    GIGABYTE P31-DS3L =2700
    GIGABYTE P35-DS3L =3500
    ASUS P5K - SE =3700
    ASUS P5K ตัวนี้ยังมีขายอยู่ป่าวคับ หาไม่เจอเลย

3. RAM 2GB -800=1800 เพียงพอกับการใช้งานของผมมั๊ยคับ เลือกยี่ห้อไรดีคับ
    พวกที่แพงกว่านี่เวลาใช้งานจิงๆมันเห็นผลไหมคับ

4.HD 2ตัวนี้เลือกอะไรดีคับ
    WD Caviar SE16 WD2500AAKS 250GB SATA-II 16MB NCQ = 2,390
    Barracuda 7200.10 ST3250820AS 250GB SATA-II 8MB 2,590

สุดท้ายอยากทราบว่า ถ้าจัดสเปคตามนี้ใช้ Power Supply เดิมๆของเคสP&A พอไหวมั๊ยคับ
    ช่วยทีครับจะซื้อวันเสาร์นี้แล้ว ขอบคุณทุกท่านครับ
    Last edited by RONAN; 7 Mar 2008, 01:31:40.

CPU E4500 ก็เพียงพอแล้วครับ ไว้มีเงินค่อยเพิ่มไปตามลำดับ แต่อย่าลืม Ramต้อง DDR2 ด้วยนะครับ มีหลายคนซื้อผิดไปซื้อ DDR1 มาใส่กันไม่ได้ครับ
    ส่วนHard Disk ลองหา ของ Seagate ดูผมใช้ยี่ห้อนี้ประจำประกัน DCOM คร้าบ

Comment

CPU E4500 พอครับ
      GA-EP31-DS3L ตัวใหม่ น่าจะแพงกว่า 100-200 บาท หรือราคาเท่ากันกับ P31-DS3L
      DDR2 667 or 800 ส่วนตัวชอบ 2GB แท่งเดียว

Comment

ขอบคุณคำตอบมากๆเลยนะคับ แล้วPower Supply จากเคสบ้านๆ P&A พอมั๊ยคับ

Comment

Originally posted by RONAN View Post
          ขอบคุณคำตอบมากๆเลยนะคับ แล้วPower Supply จากเคสบ้านๆ P&A พอมั๊ยคับ
          ต้องดูด้วยคับว่า กี่ Wat แล้วใช้ไฟเยอะไหม ถ้าเป็น Power ที่แถมมากับเคสต้องดูด้วยว่า วัตปลอมหรือวัตแท้ ถ้าวัตปลอม คุณภาพจะไม่ดีเท่าวัตแท้ เช่นจะเสื่อมง่ายเป็นสาเหตุของการเปิดเครื่องไม่ติด ไฟไม่เข้า ร้ายกว่านั้นอาจจะทำให้คอมคุณพังอีกด้วย -*- ผมแนนะนำให้ท่านซื้อวัตแท้ดีกว่า สัก460 Wat ของ Enermax ครับ ราคาอยู่ ที่ ไม่เกิน 2500 บาทครับผม ถ้าท่านจะเล่นสเป๊คคอมขนาดนี้ผมว่าซื้อวัตแท้ดีกว่าคับ ยอมลงทุนรอบเดียว คุ้มครับท่าน เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย

Comment

Originally posted by Boluang View Post
            ต้องดูด้วยคับว่า กี่ Wat แล้วใช้ไฟเยอะไหม ถ้าเป็น Power ที่แถมมากับเคสต้องดูด้วยว่า วัตปลอมหรือวัตแท้ ถ้าวัตปลอม คุณภาพจะไม่ดีเท่าวัตแท้ เช่นจะเสื่อมง่ายเป็นสาเหตุของการเปิดเครื่องไม่ติด ไฟไม่เข้า ร้ายกว่านั้นอาจจะทำให้คอมคุณพังอีกด้วย -*- ผมแนนะนำให้ท่านซื้อวัตแท้ดีกว่า สัก460 Wat ของ Enermax ครับ ราคาอยู่ ที่ ไม่เกิน 2500 บาทครับผม ถ้าท่านจะเล่นสเป๊คคอมขนาดนี้ผมว่าซื้อวัตแท้ดีกว่าคับ ยอมลงทุนรอบเดียว คุ้มครับท่าน เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย
            ถามคุณ B0lung นิดคับว่าแล้วถ้าผมเล่นเป็น X2 4000+ กับM2N แล้วเพิ่มVGA เป็น8800GT
            ตามแบบของคุณ การใช้งานทั่วไปกับเล่นเกมจะต่างกับชุดที่ผมจัดไว้เยอะไหมคับ มันจะตันที่
            CPU หรือป่าวเวลาเล่นเกมโหดๆ เป็นอีกแนวทางที่ผมดูๆไว้อ่ะครับ ขอบคุณคับ

Comment

ผมก็มองๆอยู่ ถ้าชอบแค่ coh ไม่ใช่ fps เหมื่อนผม
              amd 4200-4800 m3a 4 gb 3870 ก็พอแล้ว

Comment

เพิ่มเงินอีก 200 จาก HDD 250GB Seagate ได้ HDD WesternDigital 320GB นะครับ เพิ่มไปเหอะครับคุ้มกว่า

Comment

แล้ว Seagate กับ WesternDigital ยี่ห้อไหนถูกกว่ากันครับ

Comment

Originally posted by nongnis View Post
                    แล้ว Seagate กับ WesternDigital ยี่ห้อไหนถูกกว่ากันครับ
                    WesternDigital ถูกกว่าครับ

Comment

ออครับขอบคุณครับ

Comment

P&A
                        เปลี่ยนอย่างไว้ ประวัติระเบิดลากของอื่นพังด้วย เยอะมากๆ

Comment

Originally posted by RONAN View Post
                          ถามคุณ B0lung นิดคับว่าแล้วถ้าผมเล่นเป็น X2 4000+ กับM2N แล้วเพิ่มVGA เป็น8800GT
                          ตามแบบของคุณ การใช้งานทั่วไปกับเล่นเกมจะต่างกับชุดที่ผมจัดไว้เยอะไหมคับ มันจะตันที่
                          CPU หรือป่าวเวลาเล่นเกมโหดๆ เป็นอีกแนวทางที่ผมดูๆไว้อ่ะครับ ขอบคุณคับ
                          ครับคิดว่าสเป๊คแบบผมจะเล่นเกมได้โหดกว่า แต่ราคาทางของผมจะถูกกว่าครับ ซื้อมาแล้ว OC เพิ่มได้ครับ Athlon 64 x2 4000 + ซื้อมาทำงาน 2.11 แต่ OC ได้ไกลครับ เปิดฝาเคสระบายความร้อนไว้ด้วยแต่ระวังหนูเข้าไปฉี่นะ ส่วนเมนบรอด ก็โอเค ใช้ได้ เมนบรอดราคา 2400 กราดจอตอนนี้จะราคาประมาณ 8200-8400 ครับผม CPU ราคา 2300

AMD โลด
                          Last edited by Boluang; 7 Mar 2008, 18:29:18.

Comment

อย่าซื้อบอร์ด M2N นะลากไม่ไป (ใช้อยู่ หลาย ๆ คนก็บอก) ถ้าจะเอา เอา M2N-MX คุ้มกว่า สเปคพอ ๆ กันถูกกว่า2300 กะ 1800 มั้ง

หรือเอาบอร์ดรุ่นอื่นเลยดีกว่า m3a หรือ บอร์ดที่รองรับ PCIe 2.0 (เผื่ออนาคต)
                            หรืออันที่มีชิำพ AMD 770 (ทำนองนี้มั้ง)

Comment

Originally posted by composure View Post
                              อย่าซื้อบอร์ด M2N นะลากไม่ไป (ใช้อยู่ หลาย ๆ คนก็บอก) ถ้าจะเอา เอา M2N-MX คุ้มกว่า สเปคพอ ๆ กันถูกกว่า2300 กะ 1800 มั้ง

หรือเอาบอร์ดรุ่นอื่นเลยดีกว่า m3a หรือ บอร์ดที่รองรับ PCIe 2.0 (เผื่ออนาคต)
                              หรืออันที่มีชิำพ AMD 770 (ทำนองนี้มั้ง)

ลากได้ 2.31 ครับยังพอใช้ได้ครับ ก็คิดว่าทำงานแค่นี้พอแล้วหนา ถ้าเล่นเกมอย่างเดียวไม่ได้ใช้ทำไร แต่ถ้ามีราคาดีกว่าถูกกว่าก็แนะนำครับ

Comment

Working...
                              X