overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: อยากทราบว่า ปิด Clock แล้วโหลด bit เวลานอนมันประหยัดไฟขึ้นไหม

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default อยากทราบว่า ปิด Clock แล้วโหลด bit เวลานอนมันประหยัดไฟขึ้นไหม

ปกติถ้าเราจะ clock cpu ก็ต้องไปปรับใน Bios ให้เป็น Enable ใช่มั๊ยคับ
    แล้้วถ้าสมมุติเราไปปิดมัน CPU Clock host อะไรเนี้ย แล้วเปิดแค่โหลด bit เวลานอน
    มันจะประหยัดไฟขึ้นมากไหมคับ อยากทราบ ต่างกันเยอะมั๊ย เพราะปกติผมก็ clock แค่ 3.0Ghz ไม่ได้ดันไฟอะไรเพิ่มอ่ะคับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

เงียยบ ...

OverclockZone Member mintjee2's Avatar

ผมไม่แน่ใจนะว่า cpu host มันคืออะไร แต่ถ้าเปิดC1Eอะไรเนี่ยก็จะช่วยได้บ้าง แต่ถ้าจะประหยัดจริงๆไม่ต้องOCเลยก็ดีครับ
    ป.ล.การ์ดจอตัวกินไฟเลยนะครับ อิอิ
    Last edited by mintjee2; 8 Mar 2008 at 05:26:59.

OverclockZone Member bowling_ocz's Avatar

Quote Originally Posted by mintjee2 View Post
    ผมไม่แน่ใจนะว่า cpu host มันคืออะไร แต่ถ้าเปิดC1Eอะไรเนี่ยก็จะช่วยได้บ้าง แต่ถ้าจะประหยัดจริงๆไม่ต้องOCเลยก็ดีครับ
    ป.ล.การ์ดจอตัวกินไฟเลยนะครับ อิอิ
    เห็นด้วยครับว่าควรเปิด C1E ไว้ครับถ้าไม่อยากวุ่นวายไปปิดๆ เปิดๆโหมด OC

การ์ดจอใหญ่ๆ นี่ตัวกินไฟเลยครับ เมื่อก่อนใช้ 8800GTS ค่าไฟประมาณ 2 พัน พอหันมาใช้ 3870HD ค่าไฟตก 1300-1500 น่าใช้นะอิอิ แต่ตอนนี้รอตัวใหม่มันอยู่เห็นบอกตอนปกติที่ไม่เล่นเกมกินไฟ 20 W เอง ^^

OverclockZone Member sunzacool's Avatar
    ..::ราชสีมา-โคราช::..

โอ้ว .... มันก็ประหยัดขึ้นนะ

OverclockZone Member nobitadoremo's Avatar

ลองใช้การ์ดจอ ati รุ่นใหม่ๆจะมีระบบประหยัดพลังงานครับ มันจะลดความเร็วลดเวลาไม่ใช้งานแสดงผลหนักๆ เหมาะสําหรับโหลดบิทดีค่าไฟลดลงมาเห็นได้ชัดเลยครับ

คือแบบใช้ CPU มาเดิมๆเลย ไม่ได้ไปปรับ clock มันหน่ะคับ C1E ก็เปิด ไรเงี้ย มันจะประหยัดไฟมากกว่าไหม
    ถ้าเทียบกะแบบเปิด clock ของผม 3.0Ghz เวลานอนแค่เปิดโหลด bit และ อัดไฟ Auto หน่ะคับ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ใช้ไฟน้อยกว่าเดิม คิดว่าประหยัดมะคับ

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    ใช้ไฟน้อยกว่าเดิม คิดว่าประหยัดมะคับ
    น้อยกว่ามากมั๊ยล่ะคับ ถ้าไม่มากไม่ต่าง ผมจะได้ไม่ต้องไปปรับมัน เวลานอน -*-

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

1 เดือนน่าจะตกราวๆ 80-100 บาท คิดแบบคร่าวๆนะคับ จริงๆค่าไฟบ้านมันคิดแบบอัตราก้าวหน้าอ่ะ ตัวผมก็ไม่รู้ลายละเอียดสะด้วย

OverclockZone Member damned's Avatar

เปิด DES ของ Gigabyte เวลาโหลด bitคับผม ประหยัดได้เดือนนึงหลานร้อยอยู่

หรือผมคิดไปเอง งิ

OverclockZone Member

ผมโหลดที่ทำงานครับ เปิดทิ้งไว้ทั้งวัน+คืน-*-

OverclockZone Member miixer's Avatar

Quote Originally Posted by หล่อเหลา View Post
    ผมโหลดที่ทำงานครับ เปิดทิ้งไว้ทั้งวัน+คืน-*-
    ฮั่นแน่ บอกผู้จัดกวนเลยยยยย

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

ที่ว่าการ์ดจอมีระบบประหยัดพลังงานน่ะครับ
    มันคือตัวไหนน่ะครับ
    แบบว่าใช้หนักๆกินไฟ 300W ก็ช่างมัน แต่ไม่ใช้ขอ 20-50W ก็พอ

OverclockZone Member saikano's Avatar

เวง ตูเหนOC การ์ดจอ และCPUสุดบอด ไฟสุดหมด ตอนโหลดBit T-T คนที่บ้านรู้โดนฆ๋าแน่ เอิกๆ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

On board เถอะครับ

หรือไม่ถ้าขี้เกียจซื้อเมนบอร์ด
    ก็ลองไปซื้อการ์ดจอพวกตัวต่ำๆเล่น พวก FX5200 ไรเทือกนั้น ช่วยได้เยอะทีเดียว

ปล.เครื่อง Bit ต้อง Onboard สิครับถึงคุ้มค่าไฟ

ป่าวคับ ก็เครื่องใช้งานหลักแหละ เล่นเกม ไรต่างๆ เวลานอนก็อยากโหลด bit ไงคับ
    ใครเค้าจะซื้อคอมมาเพื่อโหลด bit อย่างเดียวล่ะคับงั้นประกอบ com 5พัน ก็ได้คับถ้าง้าน เหอะๆๆ

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

ก่อนนอน ผมก่ ถอดการ์ด จอออกแล้วก่ ใช้ออนบอร์ด

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

ผมเองก็อยากรู้ด้วยคนขา Bit เหมือนกัน เดือน 1 ปิดคอมแค่ 5 ชม.เอง บางเดือนก็แทบจะไม่ได้ปิดเลย

Quote Originally Posted by Ejizen View Post
    ก่อนนอน ผมก่ ถอดการ์ด จอออกแล้วก่ ใช้ออนบอร์ด
    แบบนี้ ก็ไม่ไหวอ่ะคับ สำหรับผม เพราะผมเคสปิด ต้องมานั่งถอดๆใส่ๆ บ่อยๆ ไม่ดีม๊างงง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks