Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า ปิด Clock แล้วโหลด bit เวลานอนมันประหยัดไฟขึ้นไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า ปิด Clock แล้วโหลด bit เวลานอนมันประหยัดไฟขึ้นไหม

ปกติถ้าเราจะ clock cpu ก็ต้องไปปรับใน Bios ให้เป็น Enable ใช่มั๊ยคับ
    แล้้วถ้าสมมุติเราไปปิดมัน CPU Clock host อะไรเนี้ย แล้วเปิดแค่โหลด bit เวลานอน
    มันจะประหยัดไฟขึ้นมากไหมคับ อยากทราบ ต่างกันเยอะมั๊ย เพราะปกติผมก็ clock แค่ 3.0Ghz ไม่ได้ดันไฟอะไรเพิ่มอ่ะคับ

เงียยบ ...

Comment

ผมไม่แน่ใจนะว่า cpu host มันคืออะไร แต่ถ้าเปิดC1Eอะไรเนี่ยก็จะช่วยได้บ้าง แต่ถ้าจะประหยัดจริงๆไม่ต้องOCเลยก็ดีครับ
      ป.ล.การ์ดจอตัวกินไฟเลยนะครับ อิอิ
      Last edited by mintjee2; 8 Mar 2008, 05:26:59.

Comment

Originally posted by mintjee2 View Post
        ผมไม่แน่ใจนะว่า cpu host มันคืออะไร แต่ถ้าเปิดC1Eอะไรเนี่ยก็จะช่วยได้บ้าง แต่ถ้าจะประหยัดจริงๆไม่ต้องOCเลยก็ดีครับ
        ป.ล.การ์ดจอตัวกินไฟเลยนะครับ อิอิ
        เห็นด้วยครับว่าควรเปิด C1E ไว้ครับถ้าไม่อยากวุ่นวายไปปิดๆ เปิดๆโหมด OC

การ์ดจอใหญ่ๆ นี่ตัวกินไฟเลยครับ เมื่อก่อนใช้ 8800GTS ค่าไฟประมาณ 2 พัน พอหันมาใช้ 3870HD ค่าไฟตก 1300-1500 น่าใช้นะอิอิ แต่ตอนนี้รอตัวใหม่มันอยู่เห็นบอกตอนปกติที่ไม่เล่นเกมกินไฟ 20 W เอง ^^

Comment

โอ้ว .... มันก็ประหยัดขึ้นนะ

Comment

ลองใช้การ์ดจอ ati รุ่นใหม่ๆจะมีระบบประหยัดพลังงานครับ มันจะลดความเร็วลดเวลาไม่ใช้งานแสดงผลหนักๆ เหมาะสําหรับโหลดบิทดีค่าไฟลดลงมาเห็นได้ชัดเลยครับ

Comment

คือแบบใช้ CPU มาเดิมๆเลย ไม่ได้ไปปรับ clock มันหน่ะคับ C1E ก็เปิด ไรเงี้ย มันจะประหยัดไฟมากกว่าไหม
              ถ้าเทียบกะแบบเปิด clock ของผม 3.0Ghz เวลานอนแค่เปิดโหลด bit และ อัดไฟ Auto หน่ะคับ

Comment

ใช้ไฟน้อยกว่าเดิม คิดว่าประหยัดมะคับ

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
                  ใช้ไฟน้อยกว่าเดิม คิดว่าประหยัดมะคับ
                  น้อยกว่ามากมั๊ยล่ะคับ ถ้าไม่มากไม่ต่าง ผมจะได้ไม่ต้องไปปรับมัน เวลานอน -*-

Comment

1 เดือนน่าจะตกราวๆ 80-100 บาท คิดแบบคร่าวๆนะคับ จริงๆค่าไฟบ้านมันคิดแบบอัตราก้าวหน้าอ่ะ ตัวผมก็ไม่รู้ลายละเอียดสะด้วย

Comment

เปิด DES ของ Gigabyte เวลาโหลด bitคับผม ประหยัดได้เดือนนึงหลานร้อยอยู่

หรือผมคิดไปเอง งิ

Comment

ผมโหลดที่ทำงานครับ เปิดทิ้งไว้ทั้งวัน+คืน-*-

Comment

Originally posted by หล่อเหลา View Post
                          ผมโหลดที่ทำงานครับ เปิดทิ้งไว้ทั้งวัน+คืน-*-
                          ฮั่นแน่ บอกผู้จัดกวนเลยยยยย

Comment

ที่ว่าการ์ดจอมีระบบประหยัดพลังงานน่ะครับ
                            มันคือตัวไหนน่ะครับ
                            แบบว่าใช้หนักๆกินไฟ 300W ก็ช่างมัน แต่ไม่ใช้ขอ 20-50W ก็พอ

Comment

เวง ตูเหนOC การ์ดจอ และCPUสุดบอด ไฟสุดหมด ตอนโหลดBit T-T คนที่บ้านรู้โดนฆ๋าแน่ เอิกๆ

Comment

Working...
                              X