Announcement

Collapse
No announcement yet.

ZMachine GV1000 + HD 3870!!! 56K warning

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ZMachine GV1000 + HD 3870!!! 56K warning

หลังจากใช้ cooler ของ ZALMAN มานานวันนี้ผมก็มีโอกาสได้ไปสอยเจ้า GV1000 มาใช้
    เนี่องจากเบื่อเหลือเกินนน กับเสียงเเละความร้อนของซิงค์เดิมๆที่มากับเจ้า 3870
    ผมก็นั่ง search หา review ของเจ้าตัวนี้อยู่นานครับ
    เเต่ก็ไม่เจอเลย ไม่เห็นมีสักเวปเลย
    พอวันนี้ได้ไปสอยมาใช้ ก็เลยกะว่าจะมาลองทำ review เล่นๆดูคับ ให้เป็นเเนวทางสำหรับใครหลายๆท่านที่เป็นเเฟนพันธุ์เเท้ Zalman เเบบผม
    มาเริ่มกันที่กล่องเลยครับ
    (ผมเอากระดาษ a4 ธรรมดาๆมารองถ่ายรูปน่ะคับ จะได้ไม่เห็นโต๊ะน่าเกลียดๆของผม)

ด้านหลังกล่องเขียน specifications ไว้ว่า

1. Dimensions 160(L) x 80(W) x 30(H) mm
    2. Weight 390g
    3. Materials Pure Copper
    4. Bearing Type 2 Ball-Bearing
    5. Speed 1650rpm - 3600rpm
    6. Noise Level 20dBA - 36 dBA

หลังจากเเกะออกมาเเล้วก็จะเจอกล่องใส่ bundle กับ กล่องป้องกันตัว sink ซึ่งก็ถือว่าเเข็งเเรงครับ
    เเล้วก็เเกะยากพอสมควรด้วย

หลังจากจับๆถูๆอยู่นาน ผมว่าsinkตัวนี้ขนาดกำลังดีเลย เเล้วก็ไม่หนักไม่เบาเกินไป
    Zalman ทำ sink ตัวนี้ออกมาให้ใส่กับการ์ดจอได้หลาย series มากๆคับ
    ถ้าอยากรู้ว่าใส่กับอะไรได้บ้างก็ลองคลิ๊กดูเลย
    ถ้าสังเกตุดีๆ จะเห็นว่า product ตัวนี้ถ้าดูผ่านๆก็จะนึกถึงนาย Fatal1ty ที่เคยเป็นนายเเบบให้ zalman มานาน เเต่พอมาถึงตัวนี้ นาย fatal ก็หายจากไปซะเเล้ว กลายเป็น ZMachine เเทน
    concept ก็เหมือนเดิมครับ sink copper เคลือบ nickel เเล้วมีไฟ LED สีเเดง

พอกลับด้านมาดูข้างหลังก็เห็นได้ชัดเลยว่าเจ้าตัวนี้พก heat pipe มาด้วยถึง 4 เส้นด้วยกัน
    เเล้วหน้าสัมพัสกับ GPU ก็ lapping มาซะมันเเวปตามเอกลักษณ์ของ zalman คับ

ในส่วนของ bundle ก็มี sink เเรม น๊อต Thermal paste สติ๊กเกอร์ ละก็ตัวปรับรอบครับ
    sink ตัวนี้ต่อไฟเข้าไปกับตัว VGA การ์ดไม่ได้ ต้องเสียบกับเมนบอร์ดเอาคับ

เเล้วเจ้านี้ก็คือเหยื่อของเราในวันนี้ หิๆๆๆ เสียงดังนักใช่มั้ยเเก...

พอเเกะ sink ออกมาก็จะเห็นว่า 3870 มี heat sink ให้ RAM กับภาคจ่ายไฟมาให้เรียบร้อยเเล้วคับ
    ไม่จำเป็นต้องเอา sink เเรมที่ Zalman เเถมมาให้ติดไปก็ได้
    เเต่ไหนๆก็ไหนๆเเล้ว เเกะออกมาเลยดีกว่าใช้ sink zalman ดีกว่าดำดี

ใส่เข้าไปเเล้วเรียบร้อยกับ sink ram ใส่ไม่ยากเลยคับเเค่เเกะเทปกาวด้านหลัง sink ram ของ zalman เเล้วก็เเปะเข้าไปเลย

ต่อไปก็ใส่ sink ให้กับ GPU zalman ไม่ได้บอกมาในคู่มือครับว่า 3870 ให้ใส่น๊อตช่องไหน
    ต้องเดาเอา - -

ดูกันอีกด้านครับ สวยดีใช่มั้ยละ

ลองเทียบกับ sink เดิมๆดูครับ ขนาดคนละเรื่องกันเลย

นี้ก็ตอนใส่เข้าไปในเครื่อง อื้มมมม เท่ดีๆๆ เข้ากับ 9700NT ดี ฮ่าๆๆๆ (คิดไปเอง)

ตอนเปิดเครื่องครับ zink GV1000 ตัวนี้มี LED สีเเดงเข้ากับการ์ดจาก ATI ดีครับ
    ส่วนคนใช้ nvidia จะซื้อตัวนี้มาเเปะการ์ดจอเขียวมั้ย อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

รูปนี้ผมทำ effect ใน photoshop มาให้ดูคับ ให้มันสว่างๆหน่อยจะได้เห็นง่ายๆ

ส่วนในเรื่องของ Performance ก็ถือว่าใช้ได้เลยครับ
    ผมลองเทียบกับ sink เดิมๆของ ATI ดู เเล้ววัดผลอุนภูมิมาฝากครับ
    ความเร็วทดสอบคือที่ default กับ oc core ไปที่ 850 ครับ
    ผมไม่ได้ไปยุ่งกับค่าความเร็วของ ram เลยนะครับ
    อุนภูมิห้องเปิดเเอร์ไว้ที่ 25C คับ อากาศเย็นนิดนึง
    ผมรัน 3dmark ในการทดสอบครับ ปรับจอเป็น 1680*1050 AA8 anisotropic filtering 16
    เเล้วนี้คือผลทดสอบครับ

core 300 idle
    ATI fan @ default 54C
    Zalman fan @ minimum 35C

core 850 full load
    ATI fan @ default 84C
    Zalman fan @ minimum 50C

core 850 full load
    ATI fan @ 100% 62C
    Zalman fan @ maximum 45C

ผลชัดๆเลยครับเจ้า GV1000 ทำงานได้ถือว่าดีมาก ที่ความเร็ว 300 เเบบ idle
    ความร้อนต่างจากพัดลมของATI ถึง 19C นี้ขนาดตั้งพัดลมให้เบาที่สุดนะครับเนี่ย
    ที่ core 850 full load อุนภูมิก็ต่างถึง 34C!!!
    พอตั้งพัดลม ATI ไว้ที่ 100% กับ ZALMAN ที่ 100% เท่ากันผลก็คือความร้อนต่างกัน
    ถึง 17C ครับ เเต่เสียงของพัดลม ATI นี่เรียกว่าบ้านเเทบปลิวเลยก็ว่าได้

รอบพัดลมของ zalman @ minimum อยู่ที่ประมาน 1800รอบครับ
    เเทบไม่ได้ยินเสียงเลย ถ้าไม่เอาหูไปจ่อใกล้ๆ
    พอ Max (3200รอบ) เสียงก็ดังขึ้นมาอีกระดับนึงครับ เทียบได้ประมาณความดังของพัดลม ATI ที่รอบประมาน 50%

โดยรวมเเล้วถือว่าพอใจครับ เเล้วคิดว่ามันน่าจะเย็นกว่านี้อีกถ้าเคสผมระบายลมได้ดีกว่านี้
    ในการทดสอบผมปิดฝาข้างเคสไว้ เเต่พอลองเปิดฝาเคสก็จะได้อุนภูมิที่ต่ำกว่านี้อีกประมาน
    3-5 C ครับ

ข้อดีสำหรับตัวนี้คือเย็นมากๆครับ เเล้วก็ติดตั้งง่าย สวยงามเมื่อเทียบกะ VGA Cooler จากค่ายอื่นๆ

ข้อเสียก็คือไม่สามารถต่อสายไฟเข้ากับตัวการ์ดได้คับ ทำให้การปรับรอบพัดลมต้องใช้ fanmate ช่วย
    เเล้วก็สำหรับคนที่ระบบหมุนเวียนลมในเคสไม่ค่อยดีเเบบผม ก็จะมีความร้อนสะสมในตัวเคสครับ
    เพราะ GV1000 ไม่ได้เป่าลมร้อนออกไปนอกเคสเเบบ default cooler ของ ATI
    ข้อเสียอีกอย่างคือเเพงคับ ซื้อมาตั้ง 1700

สุดท้ายเเล้วก็เเค่นี้เเหละครับ ขอบคุณที่อ่านมาจนจบ
    ผมก็หวังว่า review นี้จะช่วยให้ทุกท่านที่สนใจsinkตัวนี้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ
    Last edited by Patium; 9 Mar 2008, 03:08:36.

ใส่แล้วดูดี แถมยังมีประสิทธิภาพอีกด้วย

Comment

ตอนแรกลังเลเจ้าตัวนี้กับแผงปลาหมึกอยู่ละครับ แต่เซงงบจำกัดเลยได้แค่แผงมา

Comment

ใส่8800gt เย็นได้ใจเลย เพิ่งสอยมาวันจันทร์ที่ผ่านมา1650บาท ร้าน tk

Comment

แหล่มเลยครับ
          Last edited by nessaj; 9 Mar 2008, 13:14:10.

Comment

ไฟมะสว่างเท่าไร แต่ก็สวยงามคับ

Comment

เย็นเข้าท่าเลยงับ....

Comment

มันเย็นครับ(40)ของผมใช้vf1000 แต่มันมีปัญหาตอนcfครับ
                Attached Files
                Last edited by tntm; 14 Mar 2008, 14:58:10.

Comment

ทำไม CF เเล้วมีปันหาหรอคับ เพราะผมก็จะทำ CF เหมือนกัน

Comment

เย็นกว่าซิงค์ Zerotherm ที่มากับ 3870oc นิสนึง
                    แต่คงเงียบกว่าเยอะ

Comment

ทำไม CF เเล้วมีปันหาหรอคับ เพราะผมก็จะทำ CF เหมือนกัน
                      สังเกตุที่ท่อมัจะยื่นออกมามากกว่าซิ้งเดิมเวลาใส่บริดcfนจะติดที่ท่อครับ

Comment

สรุปแล้วถ้าใช้ตัวนี้เราจะ CF ไม่ได้เหรอครับเสียดายจัง

Comment

ใช้เหมือนกัลล์ครับรุ่นเดียวกันเลย แต่ใช้กับ 8800 gts อะ(เพิ่งถอยมะวาน)

Comment

มันอาจจะขึ้นอยู่ที่บอดร์ด้วยก็ได้ครับแต่ความ***งของบอดร์แต่ละตัวน่าจะเท่ากันนะ ถ้าไม่ห่งมากตัวบริดมันจะงอและอาจจะมีช่องให้ใส่ได้อีกตัว

Comment

เท่ดีครับ

Comment

Working...
                              X