Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมบูตไม่ขึ้น พัดลมหมุนแล้วก้อหยุด เปงงี้ตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองเช็คที่ psu ก่อนถ้าไม่เสีย อาจเป็นที่บอร์ดครับรุ่นนี้เคยประกอบให้เพื่อนแล้วเป็นอาการเดียวกัน

เลยส่งเคลมเมนบอร์ดใหม่โชคดีได้ของใหม่มา P5K SE(รุ่นที่ออกแบบช่องต่อIDEไว้ล่างสุดไม่รู้มันคิดได้ไง สายที่

ให้มาก็ยังต่อไม่พอเลย)

Comment

เคยเป็นเหมือนกันคับ

เลยเอาบอร์ดไปให้เพื่อนไปลองแล้วก้อดี

เอามาใส่คืนก้อดีเหมือนเดิม

งง เหมือนกันคับ

ท่านต้องลองถอดอุปกรณ์ออกหมดทุกสิ้นแล้วใส่ทีละอย่างคับ

ที่สำคัญลองเปลี่ยน PSU ด้วยคับ

ปล. ผมนึกว่าจะได้เครมบอร์ดแล้วนะ แต่มันก้อดีเหมือนเดิมซะงั้นอ่ะ

Comment

เอาแล้วครับรู้สึกว่าจะอาการหนัก

ผมเอา psu ไปใส่อักเครื่อง ใช้ได้ดีปกติครับ

แต่พอเอา psu อีกเครื่องมาใส่ของผมกลับเป็นเหมือนกันครับ (ก้อคือ เปลี่ยน psu แล้ว ก้อมีอาการเหมือนเดิม)

ถ้าเป็นที่ เมนบอร์ด ต้องทำไงหรอครับ หรือต้องเข้าไปเครม อย่างเดียว

แต่ถ้าเป็น cpu ก้อคงต้องเครมช่ายม่ะครับ

ต้องยกร้านหรอเนี่ยครับ

เหอๆๆ เซงเลย

Comment

ลอง clear CMOS ดูคับ เผื่อจะหาย

Comment

Originally posted by tuchelec View Post
            ลอง clear CMOS ดูคับ เผื่อจะหาย
            ทำไมไม่เป็นอ่ะครับ ทำยังไงหรอครับ

ขอวิธีแบบละเอียดเลยน่ะครับ

อิอิ

Comment

เวลาจ่ายไฟให้กับเครื่อง ให้ปลดออกให้หมด vga card ก็ถอดออกด้วย เหลือแต่ MB,CPU,RAM ลองดูว่าพัดลมติดตลอดหรือไม่

Comment

ถอด แล้วครับ เหลือแต่ cpu ram mb มันก้อยังเป็นเหมือนเดิมครับ
                พัดลมหมุนแล้วก้อหยุด แล้วก้อหมุน แล้วก้อหยุด เปงงี้ตลอดครับ

Comment

ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

ลองถอดพวกการ์ดจอ แรม HDD แล้วลองเปิดดูไปได้ไกลหรือป่าว เพราะแต่ละเครื่องจะกินไฟไม่เท่ากัน

Comment

สรุปว่าเอา M/B ไปเคลมเถอะครับเพราะว่าตัวตัดไฟของ M/B เสียครับ

Comment

Originally posted by gol501 View Post
                        สรุปว่าเอา M/B ไปเคลมเถอะครับเพราะว่าตัวตัดไฟของ M/B เสียครับ
                        เราจะรู้ได้ยังไงครับว่าตัวตัดไฟมันเสียอ่ะครับ

Comment

เอ่อ...แต่บอร์ดของผมเปิดมาแล้วมันไม่มีเสียง บี๊บ.... เลยน่ะครับ

ไม่มีเสียงเลย สงสัยไปแล้วมั้งเนี่ย บอร์ด

ปวดใจจิงๆ

Comment

เคยเปนครับ กดเปิดแล้ว พัดลมหมุนแล้วก้อหยุดแล้วกดเปิดหใม่ก้อหมุนแลวหยุดอีกใช่ไม๊ครับ

ของผมมันเปนที่สติดด้านหน้าอะ
                            แบบลองประกอบใหม่แลวก้อยังไม่หายหมดอารมเรยทุบหน้าเคสไป1ทีแรง

แม่งเปิดติดเฉย งงเรย

Comment

ลองถอดซิ้งค์ cpu มาทาซิลิโคนแล้วประกอบใหม่ให้มันแนบสนืทกันซะ ลองดู

Comment

ไฟค้างใน CPU คับ เคยเป็นเหมิอนกัน อาการนี้มักเกิดจาก PSU มีปัญหามาก่อน
                                ถอด CPU ออกมาแล้วใส่ใหม่ดูคับ

Comment

Working...
                                X