Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ E8400 500*9 ไม่ผ่าน 3D06

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ E8400 500*9 ไม่ผ่าน 3D06

ตามชื่อกระทู้ครับ
    ปรับไฟต่างๆตามรูปครับ ไม่รู้ว่าใช้ไฟสูงเกินไปรึปล่าวนะครับ
    คือปรับสุดเลย แต่ที่ใช้งานไฟ 1.7 เซนเซอร์วัดดรอปลงมาอยู่ที่ 1.5
    ผมลองรันที่ 470*9 ไฟ ประมาณ 1.63 -1.65 ถึงจะรันผ่านครับ (ผ่านหมด)
    ตั้งแต่ 480*9 ไฟลองหมดแล้ว ตั้งแต่ 1.6-1.7 รันไม่ผ่านแค่ orthos นอกนั้นได้หมดครับ
    ส่วน 500*9 ลองปรับไฟ ตั้งแต่ 1.65-1.7 ก็ไม่ผ่าน 3D06 กับ orthos ครับ
    ลองปรับ reference หลายแบบแล้วครับแต่ก็ยังไม่ผ่าน ลอง auto แล้วก็ไม่ผ่าน
    ควรปรับอะไรบ้างครับ
    แล้วก็มีอีกอย่างครับ คือตั้งแต่ 500 ขึ้นไป เข้าวินโดว์ไม่ได้ขึ้นจอฟ้าครับ
    cpu cooler : thermalright HR-01
    Ram : Kington value @1000 cl-ไฟ ตามรูปครับ
    M/B : ASUS P5KR Bios 0303(ลองดาวลงมาจาก 0404 แต่ก็ไม่ต่างจากเดิม/0404นี่ล่าสุดแล้วนะครับ bios P5KRมีให้เลือกน้อยจัง)

แล้วก็อีกรูปนึงคือ cpu config. ควรปิดหรือเปิดไรบ้างครับ ผมปิดหมดเลยอ่ะ
    ขอคำอธิบายแต่ละฟังก์ชั่นด้วยครับ (C1E ไม่ต้องอธิบายก็ได้ครับแฮะๆ)
    Attached Files

แรมไม่ไหว รึเปล่าครับ

Comment

ตัวนี้เคยลากไปที่ 1100 ด้วยครับ ชิบ elpida ด้วย cl ปานเลยคับ
      ไม่กล้าใส่ไฟเยอะ เหอะๆ ยิ่งไม่มีซิ้งอยู่ด้วย
      แต่จำไม่ได้ว่าทดสอบผ่านป่าวเมื่อนานมาแล้ว (แต่ใช้กับ cpu ตัวอื่นครับ)

ผมลองปรับบัสต่ำๆดูแล้ว แล้วทดแรมสูงขึ้นระดับนี้แหละคับ
      ผลปรากฏว่าทดสอบผ่านนะ คิดว่าคงไม่น่าใช่แรมนะ(แต่ก็ไม่รู้อีกนะแหละ)

Comment

ช่วยหน่อยคร้าบ รอคำตอบอยู่นะครับ
        ดันๆๆ

Comment

ลองลดไฟแรมลงดูครับ Elpida อัดไฟมากไปก็ไม่เสถียร

ตัวนี้ชิบElpidaใช้ไฟ2.0 เคยใช้ไฟ2.1แล้วไม่เสถียร

Comment

ล่าสุดตอนนี้ได้แรม crucial มาครับ ลองอัดไฟดูประมาณ 2.3 บัส 1000 Cl ทั้ง 4 กับ 5
            แต่ก็ยังไม่ผ่าน orthos กับ 3dMark06 เหมือนเดิมครับ

Comment

แรมครูเชียล ไฟ 2.1 ก็พอครับ 1000CL4 เนี่ย -*- ยิ่ง CL5 ไฟแค่ 1.9 ก็เกินพอครับ

เพิ่ม PLL@1.7V , NorthBridge @ 1.5V ครับ แล้วกดไฟ VCore @ 1.55V ก็น่าจะ OK

ขอทราบ Temp ของคุณด้วยครับ Idle,Full ร้อนเกินไปก็มีปัญหาทำให้้ยิ่งต้องการไฟเยอะไปด้วย

Comment

CPU cooler: HR-01 พัดลม 120 mm 2500 รอบ (เสียงโคดดัง ฮ่าๆ)
                Idle ประมาณ 20 ต้นๆครับ(21-23) ไม่รู้เซนเซอร์เอ๋อป่าว - -
                Full load 50 ต้นๆ (50-52)
                อันนี้ตอนเปิดแอร์ครับ

ส่วนตอนไม่ได้เปิดแอร์
                ผมจำได้แต่ full load มันประมาณ 60 องศาครับ

จะเอาอุณหภูมิที่ core ด้วยรึปล่าว
                เขียนไว้ด้วยเลยละกัน
                full load ตอนเปิดแอร์ประมาณ 85
                full load ตอนไม่เปิดแอร์ 90 กลางๆ

Comment

ของผม E8400 4.2G
                  idle 35-36
                  Full 50-52
                  ห้องพัดลมอุ่นๆ ปิดเคส

Vcore 1.35
                  ไฟแรม 2.0-2.1 cl-5-5-5-15
                  นอกนั้นไฟเดิม

Comment

ลองไฟแรม 2.2 ดูครับ ถ้าไม่ผ่านก็ขออภัยด้วย!

Comment

อยากตัดปัญหาเรื่องแรม ก็ลองไปเทสแต่แรมดูงับ
                      ตั้งทดแรมสูงหน่อย ไล่แรมไปที่ 1000 ก่อน จากนัสลองรันดูซักพัก
                      หากไม่มีปัญหาอะไร ค่อยมาทด 1:1 จากนั้นค่อยไปให้ความสำคัญกับ cpu เป็นลำดับต่อไป....

Comment

E8400 ตัวนี้ชอบไฟต่ำครับ 4.5 ปกติ 1.52-1.55 ก็พอแล้ว

ถ้า orthos ค่อยเพิ่มไฟ 1.58-1.6 ลองดูนะครับ

ปล.ลอง 32M 2 หัวครับ มันส์มาก

Comment

ไฟ 1.5 นี่ เข้าวินโดว์ไม่ได้เลยครับจอฟ้าตลอดเลย
                          ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ ไฟมันดรอปเยอะรึปล่าว
                          ผมปรับ 1.7 มันขึ้นประมาณ 1.55 ครับ

ตอนนี้ทดสอบ cpu บัสต่ำๆแล้วครับ แรมบัส 1000 ปรากฏว่า
                          เสถียรดีครับ แต่ใช้ไฟแรมประมาณ 1.3 ครับ สงสัยมันดรอปเยอะจริงๆ - -
                          คงไม่มีปัญหาเรื่อง แรมอ่ะครับ น่าจะที่ cpu มั้ง

รบกวนต่อด้วยค้าบขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by tongtong View Post
                            ไฟ 1.5 นี่ เข้าวินโดว์ไม่ได้เลยครับจอฟ้าตลอดเลย
                            ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ ไฟมันดรอปเยอะรึปล่าว
                            ผมปรับ 1.7 มันขึ้นประมาณ 1.55 ครับ

ตอนนี้ทดสอบ cpu บัสต่ำๆแล้วครับ แรมบัส 1000 ปรากฏว่า
                            เสถียรดีครับ แต่ใช้ไฟแรมประมาณ 1.3 ครับ สงสัยมันดรอปเยอะจริงๆ - -
                            คงไม่มีปัญหาเรื่อง แรมอ่ะครับ น่าจะที่ cpu มั้ง

รบกวนต่อด้วยค้าบขอบคุณคับ
                            ไฟแรม 1.3 เซ็นเซอมีปัญหาแล้วละครับท่าน Flash Bios ใหม่ดีกว่า

Comment

Originally posted by matoom View Post
                              ไฟแรม 1.3 เซ็นเซอมีปัญหาแล้วละครับท่าน Flash Bios ใหม่ดีกว่า
                              2.3 ครับ ท่านเต้ ปรับที่ 2.3 คับ ผมพิมพ์
                              ถ้ายังไงใครว่างแนะนำผมได้รบกวนหลังไมค์ก็ดีครับ ขอบคุณอีกทีครับ
                              ไฟ ซีพียูปรับได้สูงสุด 1.7
                              ไฟ แรมได้สูงสุด 1.55
                              ไฟ nb สูงสุดปรับได้ 1.7
                              pll ปรับได้สูงสุด 1.7
                              fsb ปรับได้สูงสุด 1.5
                              แต่ทั้งหมดนี้เมื่อปรับแล้วก็คงดรอปเหมือนเดิม

แล้ว ตรง cpu config. ส่วนใหญ่ควรเปิดหรือปิดอะไรบ้างครับ
                              อธิบายหน่อยค้าบ

ใครว่างแนะนำผมได้ฝากด้วยคร้าบ
                              P5KR ภาคจ่ายไฟไม่เยอะเท่าบอร์ดรุ่นใหญ่ๆ แต่ก็รบกวนด้วยคร้าบ
                              หลังไมค์ยิ่งดีเลยครับ (จะขอบคุณมากๆเลย ไม่มีจาไรให้อ่ะ ฮ่าๆ)

Comment

Working...
                              X