Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องต่อเนตกับสายแลนยาวๆแล้วใช้ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องต่อเนตกับสายแลนยาวๆแล้วใช้ไม่ได้

เครื่องผมเอามาต่อเนตกับสายlan20เมตรมันขึ้นว่า

Acquiring network แต่ถ้าต่อกับสายlan1เมตรใช้ได้

แต่ถ้าเอาเครื่องอื่นมาลองต่อกับสายlan20เมตรอันนี้ มันก้อใช้ได้

ที่เครื่องผมใช้กับสายlanยาวๆไม่ได้เพราะอะไรครับ

หรือเพราะการ์ดแลน มันดึงสันญานไม่พอคับ

ต่อกับโมเด็ม หรือฮับล่ะครับ

อาจเป็นไปได้ ถ้าต่อกับโมเด็ม แล้วซื้อสายไขว้มา
    (จากประสบการณ์ผม ซื้อสายไขว้ต่อกับโมเด็ม เล่นไม่ได้เลยเลิกใช้ ซื้อเร้าเตอร์แทน )

Comment

ใช้ onboard หรือแยก card

Comment

เครื่องนึง ออนบอด อีกเครื่องแยกการ์ด

มันต่อพร้อมกันได้ทั้ง2เครื่องเลยคับ

แต่พอสับสายมันต่อได้แค่เครื่องเดียวคับ

Comment

ต่อร่วมกันแล้วใช้อะไรเป็นต้วแยกสาย Lan

Comment

ใช้ ราวเตอร์คับ แยกสายแลน

จากโมเด็มเข้าราวเตอร์ตัวแรก แล้วจากราวเตอร์ตัวแรกเค้าราวเตอร์ตัวที่สอง

ราวเตอร์ตัวที่2ต่อกะคอม2เครื่องคับ ใช้ได้ทั้งคู่ แต่สับสายกัน ใช้ได้แค่เครื่องเดียว

Comment

คิดว่าค่า อิมพิแดนซ์ของสายมีปัญหา ให้ตัดสาย Lan ออกสัก 1 ฟุต แล้วเข้าหัว RJ ใหม่ แล้วลองดูใหม่

Comment

โอเชคับ

เด๋ยผมลองดู

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ^___^

ไว้ได้ผลแบบใดแล้วจะมาบอกครับ

Comment

Working...
                  X