overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 86

Thread: ถ้า Z-5500 กับ Bose C5 ท่านจะเลือกอะไรครับ

OverclockZone Member punro937's Avatar

Default ถ้า Z-5500 กับ Bose C5 ท่านจะเลือกอะไรครับ

ตอนนี้ได้มาอย่างละตัว ไม่กล้าแกะเพราะ

ตอนนี้ให้ตัดสินใจได้แล้วว่าจะตัวไหนเลือกได้ตัวหนึ่งเท่านั้น

ผมชอบดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์ เพื่อนว่าตัวไหนดีกว่ากันครับ

แล้วตัวไหน จะตอบรับความต้องการผมได้เพราะผมไม่เคยลองฟังทั้งคู่ครับ

Bose C5 ได้ราคามา 15500 ตัว Z5500 ได้มา 15500 เช่นกัน ของหิ้ว ครับ

ได้ของอาทิดนี้ คือดันทะลึ่งสั่งมาสองตัว คิดสั่งไม่คิด กะขายตัวนึง ใช้ตัวนึง

พอดีเพื่อนไปเลยฝากหิ้ว ให้จ่ายหิ้วมันิดนึง เพื่อนๆว่าจะเอาตัวไหนดีครับ

ผมมีเครื่องxbox360 จะใช้Bose C5 หรือZ5500 ดีครับช่วยแนะนำทีนะครับ

แล้วZ5500 ฟังเพลงเป้นอย่างไรมันแย่มากเลยหรอครับ

ช่วยทีนะครับ

OverclockZone Member ping0168's Avatar

ดันให้ รอท่านอื่นมาตอบนะครับ

OverclockZone Member CMS's Avatar

ตามความคิดผมนะครับ

ข้อดีที่เห็นได้ชัดของ C5 คือ มันไม่เกะกะ ถ้าเน้นฟังเพลงอย่างเดียวน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

ท่านลองแกะฟังเลยครับ สักอาทิตย์สองอาทิตย์ ตัวไหนไม่ชอบก็ปล่อย
    ปล่อยราคาที่ซื้อมา ยังมีคนเอาเลย (ถ้าจะขายผมจอง Z5500)

OverclockZone Member

เจ้าของลองเลือกเองครับ
    ถ้ามีที่ตั้งก็ไว้ดูหนัง action ท่าจะดีครับ
    bose เน้นสำหรับคนที่ต้องการปรัหยัดที่ตั้งลำโพงครับ
    ถ้าคุณภาพเสียง bose น่าจะกินไปครับ แต่ sub นี่น่าจะสู้ความกระหึ่มของ z5500 ไม่ไหวครับ
    ถ้าดูหนังที่ไม่ใช่แนว action เท่าไหร่เอาไปก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ดีแหละครับ
    ลองชั่งๆดู

OverclockZone Member punro937's Avatar

อ้าว แล้วเสียงZ5500 เนี่ย มันสู้ Bose C5ไม่ได้เลยหรอครับ

อยากถาม Case แบบนี้ มีคนเคยจับสองลำโพงแบบผม มาวัดกันหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member

bose เกิดมาทำลำโพงครับ
    logitech เกิดมาทำอุปกรณ์คอมครับ

ถ้าจับเทียบผมว่า มันจะออกมาคนละแนวมากกว่าอ่ะครับ เด่นต่างกัน
    ถ้า bose c5 มันมี audio device ที่ simulate ให้ sat 2 ข้างทำเสียงเสมือนเป้น 5.1 ได้อะครับ
    แต่ z5500 เป็น 5.1 แท้ๆเลย

ถ้าไม่มีที่วางลำโพง sat ของ z5500 ดีๆ ก็เอา bose c5 ไปไม่ต้องคิดเลยครับ
    เป็นผม ผมเอา c5 เพราะผมฟังเพลงมากกว่าครับ
    ถ้าดูแต่หนังกับเล่นเกม เอา z5500 ไปครับ
    Last edited by vrthestar; 8 Mar 2008 at 18:13:49.

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

เป็นผมเลือก ซับใหญ่ ลำโพงเยอะไว้ก่อน ดูหนังยังไง Z5500 ความมันในการฟังน่าจะใกล้ระบบเสียงในโรงภาพยน
    มากกว่า Bose ชัว

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

ชอบฟังเพลงมากกว่า เอา C5 ครับแฟนยังอยากได้เลยสวยหรูดีดูดีมากๆโดยเฉพาะเอามาให้notebookใช้
    ถ้าชอบเล่นเกม ดูหนัง มากกว่าต้องz5500ครับมีพลังมากกว่าเยอะแถม5.1เหมาะกับงาน สะใจแน่นอน

ปล. z5500ปรกติถ้าเทียบกับตัวอื่นฟังเพลงไม่ได้ด้อยหรือขี้เหร่กว่ากันเลยครับมันหนักแน่นอยู่แล้ว แต่ดันไปเทียบกับc5เลยสู้ไม่ได้ในเรื่องของเพลงเท่านั้นเอง
    ปล.ผมใช้z5500อยู่ครับและมีโอกาสจะเอาc5อีกตัวครับ

OverclockZone Member Patium's Avatar

เคยลองฟังเเละเล่นทั้งสองตัวเเล้ว
    ชอบ c5 มากกว่าเพราะเสียบ usb ทีเดียวจบเลย ไม่ต้องมานั่งเซ็ทค่าใน soundcard ให้ปวดกบาล
    เรื่องคุณภาพของเสียงผมว่าเท่าๆกันนะ เสียงสูงบอสกินนึดนึง
    เเต่ Z5500 จะได้ความรุนเเรงของเบส C5 ได้ความนุ่มลึก เเต่โดยส่วนตัวชอบเบส C5 มากกว่า(อาจจะเป็นเพราะผมไม่ชอบเบสเสียงดังๆ)
    ฟังเพลง C5 กินเเน่ๆ เเต่เสียง C5 มันจะ fake เเปลกๆนิดนึง เเต่ถ้าชินหูเเล้วก็เพราะดี
    ดูหนังอันนี้ Z กินเพราะ C5 ยังทำเสียง surround ออกมาได้ไม่ค่อยดีนัก เเต่ก็ไม่ใช่ว่าเเย่ก็ยังถือว่าสุดยอดอยู่
    เพราะบอสมีลำโพง sat เเค่ 2 ตัว
    เล่นเกม Z กินเเน่ๆครับ BOSE C5 ผมเล่นเกมเเยกไม่ออกอะ ว่าเสียงมาจากหน้าหรือหลัง
    ก็เเล้วเเต่ครับถ้าห้องวาง 5.1เเท้ๆได้ ก็เอา Z ไปก็ได้ เเต่ถ้าชอบฟังเพลงดูหนังชิวๆ ประหยัดพื้นที่ไม่เน้นกระหึมเเต่เน้นคุณภาพเสียงก็ bose
    ส่วนเรื่อง xbox อันนี้ตอบไม่ได้เพราะไม่เคยเล่นเกม console

โดยรวมส่วนตัวชอบ bose มากกว่าเพราะไม่เกะกะครับ ผมชอบความเรียบง่าย เเละขี้เกียดปรับ sound card

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

เลือกยากมากครับ
    ต้องคิดเอาเลยว่า ส่วนตัว มีคสามสุขกับการฟังเพลงเสียงหวานๆใสๆ หรือ ชอบดูหนังกระหึ่มบ้านสั่นมากกว่ากัน
    เมื่อวานซืน ผมเพิ่งลองเอา Z5500 ของเพื่อนมาลองเปิดเทียบ C5 ครับ ซึ่งการฟังเพลงนั้นคงไม่ต้องพูดถึง
    Z5500 เสียงที่ให้เวลาฟังเพลง จะอยู่ในขั้นที่ Ok ในระดับหนึ่งครับ เสียงออกจะใส แต่กระด้างๆอยู่ครับ เรื่องเบสไม่ต้องพูดถึง ลองเอามาฟังเพลง Rock กับเปิดหนัง action นี่ได้ใจมากครับ
    Sub ของลำโพงสองตัวนี้ก็ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด อารมของ sub z5500 ก็จะคล้ายๆ sub ทั่วๆไป แต่จะหนักกว่าพอสมควรครับ เพราะ 12 นิ้ว ใหญ่มากมาย ในทางตรงกันข้าม sub ของ C5 ถ้าเอามาฟังเพลง ถึงจะไม่ได้หนักมาก แต่ลึกครับ ฟังแล้ว อารมแบบว่า ไม่เหมือนตู้SUB อยู่ใต้โต้ะ แต่เหมือนมันอยู่หลังโต้ะออกไปครับ

คงต้องเลือกแหละครบ ว่าจะให้ความสำคัญกับหารดูหนังหรือฟังเพลงมากกว่ากัน
    แต่จริงๆถ้าได้ C5 มาในราคานั้น ก็น่าจะลองเล่น C5 นะครับ ไม่ชอบค่อยขายก็ได้ ไม่ขาดทุนหรอกครับ เพราะที่ไทย ราคานี้หาไม่ได้หรอกครับ 15500บาท ส่วน Z5500 ที่ p&y ผมไปสอยกับเพื่อนมา 16800 บาท

ส่วนถ้าจะต่อกับ Xbox ก็น่าเล่น Z5500มากกว่าครับ เพราะถ้าจะต่อกบ C5 ต้องต่อเข้าทาง control pod ซึ่งจะได้เสียงเปนแค่ stereo
    Last edited by bittersweet; 8 Mar 2008 at 19:17:17.

OverclockZone Member Patium's Avatar

เพิ่มเติมนะครับ ถ้าเน้นเล่นเกมจะเชียร์ Xfi + Z5500 มากกว่า
    เพราะ EAX ของ x fi รวมร่างกับ 5.1 เล่นเกมเเล้วเเจ่มจิงๆ

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

Quote Originally Posted by Patium View Post
    เเต่เสียง C5 มันจะ fake เเปลกๆนิดนึง เเต่ถ้าชินหูเเล้วก็เพราะดี
    ลองหา 2ZS มาต่อ เข้าทาง control pod สิครับ ละจะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน ทั้งรายละเอียดเสียง และความหนักแน่น
    ส่วนเรื่องเสียง fake ก็จะหมดไปครับ ถ้าต่อผ่าน soundcard

Quote Originally Posted by akirosspop View Post
    ปล.ผมใช้z5500อยู่ครับและมีโอกาสจะเอาc5อีกตัวครับ
    ผมใช้ C5 อยู่ครับและถ้ามีโอกาส อยากจะหา Z5500 มาไว้ดูหนังด้วยเหมือนกัน ฮ่ะๆ ตรงข้ามกัน
    Last edited by bittersweet; 8 Mar 2008 at 19:15:02.

Quote Originally Posted by bittersweet View Post
    ลองหา 2ZS มาต่อ เข้าทาง control pod สิครับ ละจะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน ทั้งรายละเอียดเสียง และความหนักแน่น
    ส่วนเรื่องเสียง fake ก็จะหมดไปครับ ถ้าต่อผ่าน soundcard
    ผมมี x fi อยู่อะครับเเต่ไม่ได้ใช้เลย เพราะไม่รู้จะเอาสายอะไรต่ออะคับ
    คือใช้สาย aux สองหัวหรอครับ เเล้วมันติดที่ว่าถ้าใช้ aux เสียงที่ออกมาจะเป็นเเค่ 2.1
    เพราะถ้าจะปรับให้เป็น 5.1 ต้องใช้สายสามสีอะ
    หรือว่ายังไงครับ ผมก็งงๆอยู่ เลยไม่ได้ลองใช้คู่กับ sound card เลย

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

c5 ขายต่อราคาไม่ตก แค่นี้แหละ อิอิ

OverclockZone Member ProOz's Avatar

เล่น Bose C5 ดีกว่าคับ Z-5500 ขายต่อผมได้คับรับ ซื้อ 086-6785957 แนน คับ

OverclockZone Member excomics's Avatar

สรุปมีแต่ คนเชียร์ C5 แล้วเรียกให้ขาย Z-5500 ให้เค้า คิดเอาเองและกันคับ

55555+ อ่านและฮามาก

OverclockZone Member varin0229's Avatar

อยากได้ตัวที่ไม่เลือกจัง...ราคานี้มีแย่ง...08-4984-6672

Quote Originally Posted by Patium View Post
    ผมมี x fi อยู่อะครับเเต่ไม่ได้ใช้เลย เพราะไม่รู้จะเอาสายอะไรต่ออะคับ
    คือใช้สาย aux สองหัวหรอครับ เเล้วมันติดที่ว่าถ้าใช้ aux เสียงที่ออกมาจะเป็นเเค่ 2.1
    เพราะถ้าจะปรับให้เป็น 5.1 ต้องใช้สายสามสีอะ
    หรือว่ายังไงครับ ผมก็งงๆอยู่ เลยไม่ได้ลองใช้คู่กับ sound card เลย

ถ้าต่อผ่าน soundcard ก็เอาสาย mini-mini ต่ออ่ะคับ สายเดียว ได้ 2.1 เอาไว้ฟังเพลง ดีกว่า
    เวลาดูหยังเล่นเกม ใช้เป็น USB เอาครับ work กว่าครับผม

ง่ายก็กดปรับเลือก soundcard ว่าจะเอาจาก Bose หรือ Xfi
    ตอนแรกผมก็ไม่ได้กระตือรือร้นลองไรมาก แต่พอท่าน Roat แนะนำมาว่าใหลองC5 กับ 2ZS พอลองแล้ว ตอนนี้เลิกฟังเพลงผ่าน USB เลยครับ หุหุ
    Last edited by bittersweet; 8 Mar 2008 at 20:54:44.

OverclockZone Member Roat's Avatar

วันนี้ไปฟังของจริงมา เด็กในร้านเอาตัวใหม่มาให้ฟังเลย ผมเลยจับประเด็นไม่ได้เลย ลำโพงไม่เบิร์น วัดอะไรไม่ได้จริงๆ เสียงยังแข็งอยู่มาก เบสกระแทกเข้าไปถึงตับ เดี่ยวอีกซักอาทิตย์จะไปลองใหม่เพราะท่าทางเจ้าของร้านต้องเปิดอัดทุกวัน แต่งานประกอบโดยรวมยังสู้ Bose ไม่ได้นะครับ จากที่เพ่ง ดู จับ และลูบ ตัวคอนโทรลใหญ่มาก ความแม่นยำของตัวคอนโทรลถือว่าทำได้ดีมีความแม่นยำในระดับนึง Sub ใหญ่มากครับ ราคาตอนนี้เท่าไหร่ครับ ผมไปฟูลไบร์สมา 14900 ไม่รู้บอกผมผิดมั้ย ลองโทรไปถามกันดูละกันครับ แต่คงไม่เกิน 17900

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks