Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง โมเด็ม อย่างด่วน เพราะ เซงจิต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง โมเด็ม อย่างด่วน เพราะ เซงจิต

ปัจจับันที่บ้านใช้เน็ต TOT 1.5M ครับ (ตจว.)

ใช้ โมเด็มแบบ ALL IN ON = คือตัวนี้ D-Link DSL-G604T

ปัญหาที่พบคือ ตอนนี้อัพเฟิมแวร์แล้ว คุณภาพไม่ต่างกันจากตอนเฟิมแวร์เดิมสักนิด แต่มีเมนูเพิ่มขึ้นมา ปัญหาที่พบทั้งตอนยังไม่อัพและอัพแล้วปัญหาเหมือนกันนั่นคือ เล่นเน็ตได้ปรกติครับ แต่ความเร็วเน็ต เหลือแค่ 800-900 กว่าๆเองอ่า ทั้งๆที่บ้าน***งจากชุมสายแค่1กิโลเมตรเอง เปิดคอมมาเล่นเน็ตได้ปรกติ เล่น MSN ได้ปรกติ แต่เล่นเว็บได้แค่ 10 นาที แล้วจะเปิดไม่ได้อีกเลยทุกเว็บ นอกนั้นโปแกรมอื่นที่เชื่อมกับเน็ตเล่นได้หมด ยกเว้นเปิดเว็บ ต้องกด Disable ตรงไอคอนรุปคอมมุมขวาล่างของจอ แล้วกด Enable ใหม่ มันถึงจะเปิดเว็บได้ ต้องทำแบบนี้ทุกๆ 10-20 นาทีเลยครับ ทุกอย่างในโมเด็มเซ็ทถูกหมดเลยครับ ให้ช่างจาก TOT มาดูแล้วครับ สายโทศัพบ้านก็ไม่มีปัญหา ยกเว้นโมเด็มที่ไม่รู้จะทดสอบยั่งไงเพราะไม่มีโมเด็มสำรอง แต่ทุกอย่างเซ็ทถูกหมดครับ

1. แบบนี้ส่งโมเด็มเคลมดีมั้ยครับ

2. เคลมมาแล้วอาการเดิมจะหายมั้ยครับ เห็นในหลายเว็บบอก D-Link ชอบมีปัญหา

3. ผมอยากเปลี่ยนโมเด็มเลยครับ แต่ติดปัญหาเรื่อง เลือกยี่ห้อไม่เป็น เอาแบบ ALL IN ON นะครับ

*ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ตามหัวข้อเลยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ (ตั้งผิดห้องก้ขออภัยครับ)

ลองเซ็นเป็น static ip ดูครับ DHCP ชอบมีปัญหา

แต่ว่า ผมใช้ไม่มีปัญหาครับ นานๆ มันจะเอ๋อ รีแล้วมันก็กลับมาใช้ได้ดังเดิมครับ

อาจจะรีเราเตอร์ดูก่อนก็ได้ครับ ถ้ามันยังเป็นอยู่ก็เคลมไปเหอะครับ

Comment

ตอนเปลี่ยนค่ายังไม่กดรีเซ็ตหรอครับ ต้องรีเซ็ตก่อน ไม่งั้นมันจะคงค่าเก่าไว้ครับ

Comment

D-link ปัญหาเยอะครับ เอาไปเครมก็ได้แบบเดิมมา

Comment

ความเร็วเน็ต800-900นี่ถือว่าดีมากแล้วนะครับ

totบางคนไม่ถึง100kbpsยังมี

ถือว่าคุนโชคดีมากแล้วแหละ

ของผม***งจากชุมสาย ประมาน100ม. ก้อวิ่งประมาน900นิดหน่อย(โหลดไฟล์จากโควิ่ง117k/s)

แต่ถ้าเทสตามเวปก้อ 850+-

ส่วนปัญหาเรื่องอื่น ผมไม่มีความรู้ เหอๆ ใช้แต่usb modem

ปล.ของผมji-net

Comment

ผมกดรีเซ็ทหลายครั้งแระครับ แล้วกลับมาเซ็ทใหม่ก็ไม่หายสะที

*โมเด็มผมต่อเข้าคอมแบบสายแลนน่ะครับ

*ถ้าจะซื้อใหม่เลย ซื้อยี่ห้อไรดีครับ เอาแบบ ALL IN ONE ที่เป็นทั้ง Modem/Wirelss/Router
            Last edited by I3K; 8 Mar 2008, 19:52:03.

Comment

Modem ของ TOT ไม่ได้ให้มาหรือ

Comment

ของผมชุมสายอยู่หน้าบ้านโชคดีหน่อย55 1.5mโหลด 170+ ถึง 200 555+แรงดี

Comment

Originally posted by chungkob View Post
                  Modem ของ TOT ไม่ได้ให้มาหรือ
                  ก็ไม่ได้ให้มาอ่าจิ เลยซื้อโมเด็มมาใช้เองเลย><

Comment

ลองดูในส่วนของ Status และ Adsl
                    จะบอกสปีดที่ต่อได้ แต่ของผม500T นะครับ น่าจะคล้ายๆกัน เพราะเคยจับ G604 มาก่อน

เน็ตTOTอืมมมมม ทำใจเถอะครับ บางทีไม่ได้เป็นที่อุปกรณ์เลยแต่เป็นที่....

Comment

Working...
                    X