Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยชี้แนะลำโพง 5.1 หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยชี้แนะลำโพง 5.1 หน่อยคับ

คือกะจะซื้อ แต่ยังมืด 8 ด้านอยู่เลย ราคาก็น่าจะอยู่ที่ 3000 - 4000 นิดๆ

Creative Inspire 5200
    5.1 Ch.

ก็ ok ดีครับ ผมใช้อยู่ ตอนซื้อประมาณ 3,300

Comment

ลำโพงจะซื้อต้องลองก่อน แต่ติดปัญหาที่ ลำโพง 5.1 ต้อง set ระยะ+ตำแหน่ง (โดยเฉพาะ subสำคัญมาก) ให้ล้อมรอบเราก่อนแล้วค่อยฟัง...

ทีนี้ ทางร้านเค้าจะวางกองๆกันไว้ เลยอดทดสอบ.....-*-

Comment

ลองเสียงเลยครับ ชอบยี่ห้อใหนก็ซื้ออันนั้น

Comment

แล้วแต่ชอบครับ แล้วแต่หูของคนเราครับ และก็ราคาที่เราพึงพอใจครับท่าน

Comment

ลำโพงเป็นหนึ่งในอุปกรณ์ที่แนะนำไม่ได้ครับ ต้องเลืิอกเอง ตามรสนิยมของผู้ใช้เท่านั้น

เดินฟังทีละตัว เป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ

Comment

แนะนำให้ไปซื้อตามร้านอุปกรณ์ไฟฟ้า ที่ไม่ได้อยู่ในห้างอ่ะครับ
              หาร้านใหญ่ๆ เค้าจะมีห้องเงียบให้คุณลอง ตามห้างใหญ่ๆ มันร้านเปิด
              คือเปิดแข่งกันมั่วไปหมด ฟังไม่รู้เรื่องครับ ว่าดีรึไม่ดี

Comment

ลำโพงเป็นอะไรที่ต้องไปลองฟังครับ ถ้าไม่ได้ลองอย่าซื้อครับความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
                อย่างผมชอบฟังเพลงเบาๆเสียงออกครบ เพราะฉะนั้นเวลาไปลองฟังที่เขาเปิดเสียงดังอย่างกับงานวัด
                นี่ ผมต้องไปหรี่เสียงให้ใกล้เคียงกับที่ใช้ฟังอยู่ทุกวัน ส่วนมากจะขับเสียงออกมาไม่ได้อย่างที่เราต้องการ บางร้านไม่ลงทุนเลยขายลำโพงคู่เป็นหมื่นแต่ output ใช้พวก walkman มาขับเสียง เฮ้อ..ไม่ต้องนึกเลยว่าเสียงจะออกมาแบบไหน

Comment

อันนี้แนะนำนะครับ
                  ถ้าชอบเป็นชุดก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ
                  แต่ความเห็น+ชอบส่วนตัวครับแนะนำ
                  หาลำโพงความไวสูงๆนาเอามาขับกลางแหลม ความไวประมาณสัก 92 ขึ้นจะดีนาถ้าห้องเล็กแล้วไม่ฟังดนตรีร็อค ลำโพงเสียงแหลมเป็นแบบ จานเหล็กใหญ่ สัก 3.5 นิ้วอะนะเสียงมันจะออกนุ่มหูนะครับ ฟังไม่รำคาญ
                  ถ้าซับแนะนำเด้อ 10 นิ้วโคลงหล่อว้อยคอยคู่ครับตีตู้เปิดธรรมดาก็หาที่โดนด่าแล้ว
                  ส่วนชุดเพาเวอร์แนะนำหาชื้อแบบมัลติซัลแนล คลาส เอบี ใช้ไอซี แบบอีนตรีเกตพอแว้ว
                  แล้วใช้มอสเฟต 200 W. RMS มาขับซับครับ เอาตามที่ว่านี้ครับ

สักสองหมื่นเนี่ยแหละครับทีละ ชื้อทีละนิดมันก็ขนาดนี้แว้ว อิอิ

อันนี้ขอคุยเน้อ JL W7 เอามายัดไว้ในห้อง+แอมป์เฟต 500 วัตต์อัดดูอู้หู 30000 บาท
                  แต่ความดังระดับอยู่บ่ได้เหมือนกัน

Comment

งบ 3000 ลองดู phillips MMS 460 5.1 Dcom

Comment

Home Yugo ที่โลตัส 4000กว่า มีแอมป์ให้ด้วย

Comment

ท่าน kapoogloog เขามีงบจำกัดไว้ที่ 3-4 พัน และหลักการที่บอกมาก็เป็นเรื่องอขงเครื่องเสียงบ้านซะมากกว่า วนใหญ่คนเล่นคอมจะมีพื้นที่หรือรสนิยมการรับฟังที่ค่อนข้างจะแตกต่างจากพวกเล่นเครื่องเสียงบ้าน

งบดังกล่าว ก็พอได้แล้วลองมอง Creative ดูเพราะแนวเสียงจะออกมาเน้นกลางใสๆ ซึ่งมันเป็นเอกลักษณ์เลย เสียงเบสจัดว่าพอตัวแต่ก็เต็มหากจัดวางดีๆ ขอให้ Enjoy

Comment

ผมลืมถามท่าน จขทก ไปว่าใช้ sound card ตัวไหน onboard หรือเปล่า

Comment

แล้วแต่คนครับ แต่บางคนหูทอง ครับ ต้องของดีๆ หรูๆ ของผมขอแน่นๆ ก็พอ เหอะๆ เล่นเกมรถแข่ง แบบ ว่ากระชากใจจจจจจจ แต่ตอนนี้ผมใช้ บอสตั้น อยู่ boston Digital BA790 เก่ามากละ เสียงยังดีอยู่เลยซื้อมาประมาณ 5 ปีแล้วม่าง ตอนมันออกใหม่ๆ

Comment

Leona G9, G8

Comment

Working...
                              X