Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Modem ให้ผมสักตัวสิครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Modem ให้ผมสักตัวสิครับ

ตอนนี้ผมใช้เน็ต TOT อยู่ และตอนนี้ก็ใช้ Modem ADSL รุ่น Billion BIPAC 7000 อยู่
    และตอนนี้เวลาผมลงวินโดวส์ทีก็ต้องมานั่งลง Driver พร้อมกับเซ็ตค่าต่าง ๆ ใหม่ทุกครั้งเลย อีกอย่างปัญหานี้ไม่รู้ว่าเป็นที่ Modem หรือเปล่า เรื่องการอัพไฟล์ขึ้นเว็บมักจะทำไม่ค่อยได้ นาน ๆ ครั้งถึงจะทำได้ คอมตอนนี้ก็ใช้อยู่ 2 เครื่องแชร์กะเครื่องของน้องอยู่ครับ

และตอนนี้ผมก็อยากได้ Modem ตัวใหม่ซึ่งลักษณะที่ผมต้องการก็มีดังนี้ครับ
    - คอมที่บ้านผมมีอยู่ 3 เครื่องและต้องการให้ทุกเครื่องสามารถเล่นเน็ตได้พร้อม ๆ กันน่ะครับ(เป็นไปได้ขอแบบที่ไม่ต้องซื้อ Hub/Switch เพิ่มมา(ถ้ามี))
    - ขอแบบที่ไม่ต้องมานั่งลง Driver พร้อมกับเซ็ตค่าทุก ๆ เครื่องที่ต้องลงวินโดวส์ใหม่

ผมจึงอยากให้ทุกคนช่วยแนะนำ Modem หน่อยครับว่าควรจะเป็นแบบไหน
    เพราะผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ ไม่แน่ใจว่าใช่ ADSL Router อะไรพวกนี้หรือเปล่า แต่ขอแบบที่สามารถเล่นได้พร้อม ๆ กัน 3 เครื่องนะครับ เอา Hub/Switch ที่มีอยู่ในตัว Modem ด้วยนี่ มันมีหรือเปล่าครับ

ซื้อ Router มาใช้สิครับ ไม่ต้องเซ็ตค่าใหม่ เซ็ตครั้งเดียวจบ แล้วถ้าต้องการแชร์ ก็เลือก Router หลายพอร์ต

Comment

Modem ที่ไหนในโลก ลงวินโดวส์ใหม่ ก็ต้องเซตทุกครั้งลง diver ทุกครั้ง

เพราะคอมมันไม่รู้จัก Modem หรอก ถึงเจอ

ก็ต้องเซต ค่าเพราะ แต่ละ อินเตอร์เน็ตค่าย ค่ามันก็ไม่เหมือนกัน

เสียบแล้ว เล่นได้เลย แถมแชร์ได้ 3 เครื่อง ไม่มีในโลกแน่นอน ยืนยัน

ซื้อ แบบ all-in-one ซื้อ Modem ตัวเดียว - เสารับ 2 ตัว

แต่ก็ต้องเซตอยู่ดี

แนะนำ Linksys wag200g 2พัน + เสา 2 ตัว อีก พันกว่าบาท
      Last edited by ekhoho; 9 Mar 2008, 02:51:15.

Comment

ใช้เราเตอร์ซิครับ เอาแบบที่มีหลายพอร์ท(แลน)การตั้งค่าทุกอย่างจะอยู่ในเราเตอร์ตั้งครั้งแรกครั้งเดียวตอนซื้อมาใหม่์ ถึงจะลงวินโดว์ใหม่กี่รอบ หรือเอาเครื่องอื่นมาเสียบก็ไม่ต้องตั้งค่าใหม่ แนะนำเป็น TP-LINK td-w8910g มีไวเลสให้ด้วย

Comment

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ
          ต้องขอโทษจริง ๆ เพราะผมไม่มีความรู้ในเรื่องพวกนี้เลยแต่อย่างใด
          แล้ว Router กับ ADSL Router นี่มันอย่างเดียวกันหรือเปล่าครับ

สรุปแล้วให้ผมไปซื้อ Router แบบ 4 Port มา
          แล้วก็เซ็ตค่าต่าง ๆ ไป
          จากนั้นก็ต่อคอม 3 เครื่องเข้ากับตัว Router ก็เล่นได้แล้วใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by LegendORC View Post
            ขอบคุณมาก ๆ นะครับ
            ต้องขอโทษจริง ๆ เพราะผมไม่มีความรู้ในเรื่องพวกนี้เลยแต่อย่างใด
            แล้ว Router กับ ADSL Router นี่มันอย่างเดียวกันหรือเปล่าครับ

สรุปแล้วให้ผมไปซื้อ Router แบบ 4 Port มา
            แล้วก็เซ็ตค่าต่าง ๆ ไป
            จากนั้นก็ต่อคอม 3 เครื่องเข้ากับตัว Router ก็เล่นได้แล้วใช่มั้ยครับ
            แม่นแล้วครับ ถ้าอยากได้ wireless ด้วยก้อซื้อแบบ all-in-one

แต่ผมใช้โมเด็มตัวเก่า bridge กับ wrt54gl

Comment

ผมมีของ3com รุ่น 3CRWDR200A-75 ผมพึ่งซื้อมายังไม่ได้ใช้ เน็ตผมอยู่ปลายสายใช้ไม่ได้ ผมขาย3500 บ. พร้อมค่าจัดส่งติดต่อ hor-mok@hotmail.com
              Attached Files

Comment

Working...
              X