Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงปืนพกเป็นเสียงปืนแก๊บ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงปืนพกเป็นเสียงปืนแก๊บ..

ตอนนี้ใช้ audigy4 อยู่ครับ(ที่มันแถมรีโมท) แล้วก็ใช้ตัวซาวการ์ดเป็นตัวถอดรหัสไปเข้า avr analog ครับ เวลาดูหนังใช้ powerDVD ครับ ปรับเป็น use spdif ครับ ซึ่งเสียงที่ได้ไม่ค่อยจะประทับใจเท่าไหร่เลยครับ เวลามีฉากรถชนกัน หรือฉาก กระจกแตก เสียงที่ได้มันเบา เหมือนเป็นแค่เดินเตะปี๊ปเท่านั้นเอง( มันไม่ตูม !! เพล้ง !! ) ซึ่งมันต่างจากโรงหนังเป็นอันมาก (ดูทรานฟอเมอร์ในโรงมันมากแล้วมาดูที่บ้านไมมันไม่มันเลยครับ) หรือว่าเราต้องปรับอะไรเพิ่มใน PDVD รึป่าวครับ ถึงจะได้เสียงที่กระหึ่ม แบบในโรง ดูบางเรื่อง เสียงปืนยังกะเสียงปะทัดแน่ะ...แต่เสียงพูดเสียงเพลงก็ระทึกดีครับแต่บางฉากที่มันควรจะยิ่งใหญ่มันกลับเล็กซะงั้น..

ปล. sound Audigy 4+avr leona ai4008+ลำโพง HTC444 +sub 10" ครับผม

ตรงนี้ม้างครับ
    เป็นแบบนั้นทุกเรื่องเลยเหรอครับ
    Attached Files

Comment

ท่านตั้งค่า Creative Audio Console ยังไงบ้างอะ

Comment

แนะนำว่า เก็บเงินไป เทค SF แล้วกันครับ อิอิ ล้อเล่นครับ

ขอรายละเอียด ลำโพง และ Sub กับ AVR หน่อยครับ Brand อะไร รุ่นอะไร ครับ ต่อแบบไหน 2.1 หรือ 5.1 อย่าเพิ่งโทษ Sound Card ครับ ต้องดูทั้งระบบก่อน

Comment

ก็ให้ไปแล้วคับเรื่องสเปคของที่ใช้อยู่ตรง ปล. ในความเห็นแรก ส่วนการตั้งค่าในความเห็นที่ 2 ตรง speaker environment ผมตั้งเป็น use spdif ครับ ส่วนตรง EAX console ผมเอาติ๊กถูกออกทั้งหมดครับ เพราะถ้าเวลาติ๊ก cmss2 เวลาดู DVD เบสมันบูสมาเยอะเกินไปครับทำให้เบสบวมครับ.. หรือว่า ต้องเก็บตังซื้อ digital amp แล้วลากไป ถอดรหัส ที่แอมหว่า ถึงจะได้เสียงที่สมบูรณ์

Comment

Audio console > decoder > dolby digital > ลองปรับ dynamic range compression เป็น theatre
            Last edited by battlecruiser; 9 Mar 2008, 22:25:38.

Comment

อ้าวขออภัย เข้ามาก่อนหน้านี้ มองไม่เห็นจริงๆ

เท่าที่ดูจาก Spec AVR ต่อให้ปรับ Sound ขนาดไหน ก็คงยากล่ะครับ ที่จะให้กลับไปเป็นปืนพก ล่ะครับ ไม่ใช่ว่าลากไปถอดรหัส ที่ amp แล้วจะสมบูรณ์ แต่การไปถอดรหัสที่ Amp ทำให้คุณภาพเสียงดีกว่า ก็คิดดู ลากสาย analg จาก Soundcard เข้า AVR ต้องสูญเสียสัญญาณเยอะกว่า Digital อยู่แล้วครับ ทางแก้ไข หากไม่คิดจะเปลี่ยนอุปกรณ์ใดๆ คงต้องแก้กันที่สายแล้วล่ะครับ ปิดการปรับแต่งทุกอย่าง ตัว Sub มี Lowpass ก็ใช้ซะครับ อย่าให้กรองไปต่ำมากเกินไป อาการเบสบวม ขึ้นอยู่ลักษณะของดอกลำโพงด้วยครับ dumping อาจไม่ดีนัก

อันนี้ในความคิดผมนะ ไม่ต้องทำตามก็ได้ อาจผิดก็ได้ (คนใน thaidvd เค้าก็แนะนำกันไปแล้ว เค้าเก่งกว่าผมอยู่แล้วล่ะ)ก็ถือเป็น case study ของคนอื่นแล้วกันครับ แต่ถ้าให้ผมแก้ระบบนี้ ผมจะเปลี่ยน AVR ไปใช้ วงจรภาคขยาย ดีหน่อย มี Decoder ในตัว ราคาอาจไม่สูงมาก อย่าง Harman/Kardon ครับ จะเพิ่มน้ำหนัก และ เนื้อเสียงได้มากขึ้น ดุดันมากขึ้นครับ

อย่างที่สองคือ Subwoofer ที่น่าจะเปลี่ยนเพราะ subwoofer คือหัวใจของความดุดันในระบบ จริงๆในราคาที่ใกล้เคียงกับ leona G6 เองก็มีครับ อย่าง Infinity Primus PS28 ราคาพอๆ กันเลย แต่ดอกลดมาเป็น 8 นิ้วแต่ให้เสียงที่ ต่ำลึก มีพลังมากกว่าครับ

ส่วนลำโพงก็ดูกันต่อไป
              Last edited by Aeromancer; 9 Mar 2008, 23:35:53.

Comment

ถ้าปรับเป็น Use S/PDIF แล้วต่อสายดิจิตอลเข้า AVR ให้ AVR มันถอดรหัสให้หรือเปล่าล่ะครับ

ผมไม่แน่ใจในคคห.ของผมเท่าไหร่นะ
                คือถ้าอยากได้เสียงตู้มๆ ผมว่าเอา Use S/PDIF ออกจะดีกว่านะ ปรับให้ออก 6 ลำโพง
                หรือไม่ก็ต้องต่อสายดิจิตอลไปให้ AVR ถอดรหัสอ่ะครับ เพราะคุณสั่งให้มันทำอย่างนั้นแล้ว กลับไม่ต่อสายให้นี่นา
                Last edited by Ontjung; 10 Mar 2008, 00:27:35.

Comment

ถ้าให้ PowerDVD ถอดรหัส เสียงเป็นยังงัยบ้างครับ

ของผม Audigy 2 (SB0350) ให้การ์ดถอด เสียงแย่กว่า AC3 filter ครับ

Comment

ฟังจากหลายๆท่านแล้ว สงสัยต้อง เปลี่ยน AVR กำจิง เปลี่ยนทีต้องมีงบเป็นหมื่นเลยง่ะ มะมีตัง ครับ คงต้องทนฟัง กันต่อไป ใครมี avr ถูกๆ แนะนำ บ้างไหมครับ

ส่วนเรื่องซับวูฟเฟอร์ ผมใช้ซับรถยนต์ ของป๊ะป๋า มาตีตู้และหาแอมป์ที่บ้านหม้อเอาครับ เป็น Boswick 10"ขอบโดนัท ampอมร 250w Rms ครับ แค่นี้ก็บ้านหลังคากระพือแล้วครับ...

Comment

ฟังจากหลายๆท่านแล้ว สงสัยต้อง เปลี่ยน AVR กำจิง เปลี่ยนทีต้องมีงบเป็นหมื่นเลยง่ะ มะมีตัง ครับ คงต้องทนฟัง กันต่อไป ใครมี avr ถูกๆ แนะนำ บ้างไหมครับ

ส่วนเรื่องซับวูฟเฟอร์ ผมใช้ซับรถยนต์ ของป๊ะป๋า มาตีตู้และหาแอมป์ที่บ้านหม้อเอาครับ เป็น Boswick 10"ขอบโดนัท ampอมร 250w Rms ครับ แค่นี้ก็บ้านหลังคากระพือแล้วครับ...

Comment

Working...
                      X