Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านทั้งหลายว่ามันเกิดจากอะไรเหรอครับ อาการนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านทั้งหลายว่ามันเกิดจากอะไรเหรอครับ อาการนี้

คือคอมผม
    cpu: P4 2.4a socket 478
    MB: Asus P4V8X
    RAM: 1.5 GB (256MB Kingston, 256MB Rambo, 1024MB RPC)
    VGA: Power Color ATI Radeon 9600pro 128MB ram
    HDD: 80GB ATA Seagate + 80GB S-ATA Seagate
    PSU: บ้านๆ จำยี่ห้อไม่ได้ ประมาณ 450w ราคาถูกๆ

เวลาเล่นเกมหนักๆหน่อย เช่น COD4 มันจะเกิดอาการ ภาพค้าง บางทีก็จอดับไปเลย ระหว่างที่ค้างจะมีเสียงค้างยาว ตื้ดดดดด ด้วย
    พัดลม cpu,psu,vga ยังทำงานปกติ บอร์ดยังมีไฟเข้า

บางครั้ง เล่น wc3 dota ก็ยังเป็นเลยงับ

ไม่รู้ว่าสาเหตุมานเกิดจากอะไร ทั่นทั้งหลายพอจะช่วยวิเคราะห์ช่วยได้ไหมครับว่าควรจะแก้ที่ไหนดี

หรือจะลองซื้อซิลิโคนมาทาใหม่ เพราะตั้งแต่เปลี่ยน พัดลมซีพียู ก็ไม่ได้ทาใหม่นานละ ทั้ง cpu&vga

หรือจะเป็นเพราะ psu มานกะหลั่วอ่ะครับ งงมากมาย ตอนนี้กำลังเก็บเงินเปลี่ยนยกชุดอยู๋ แต่คงเป็น ท้ายปี

ตอนนี้เลยอยากมีเล่นไปพลางก่อน เลยต้องหาวิธีแก้อ่ะครับ

รบกวนท่านๆทั้งหลายช่วยทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ง่า ม่ายมีคนมาตอบเยย ดันรอหน่อย อึ๊บๆ

Comment

อาการอย่างนี้ผมเคยเป็นครับ เจอที่ช่วงไรท์แผ่นกับโปรแกรมนีโร กดปุ่มไรท์เท่าน้้ันแหละรีสตาร์ทมาพร้อมกัับเสียงตื้ดดดดด เหมือนคุณ แต่ไม่มีภาพ ส่วนอื่นก็ยังทำงาน ผมเลยลองถอมแรมออก1แท่งเพราะผมใช้ 128+128 = 256 ปรากฏว่าว่าเครื่องทำงานปกติ ผมก็เลยคิดแรมแท่งที่ถอดออกมันกำลังจะเสียครับ ลองดูครับ

Comment

อืมครับ ขอบคุณมากครับ ได้มาแล้วหนึ่งเคส
        แรมเสีย ??
        เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปลองดูแล้วจะมารายงาน

ท่านอื่นที่พอรู้อีก เชิญมาแนะนำได้เลยนะครับ ขอบคุงค้าบ

Comment

1.มาจากที่ VGA รับไม่ไหว
          2.แรมที่ใช้อาจมีตัวใดตัวหนึ่งเสีย

แต่ผมว่าน่าจะเป็นที่ ram ของ VGA นะครับ
          เพราะถ้าเคยเล่นCOD4แล้วดับก็น่าจะเป็นที่ VGA มากกว่าครับ

*******แรมบนตัว VGA เสียครับ*******

Comment

Originally posted by gol501 View Post
            1.มาจากที่ VGA รับไม่ไหว
            2.แรมที่ใช้อาจมีตัวใดตัวหนึ่งเสีย

แต่ผมว่าน่าจะเป็นที่ ram ของ VGA นะครับ
            เพราะถ้าเคยเล่นCOD4แล้วดับก็น่าจะเป็นที่ VGA มากกว่าครับ

*************แรมบนตัว VGA เสียครับ*************
            แง้ว ถ้าเป็นแบบนี้คงต้องเปลี่ยนการ์ดใหม่สิครับเนี่ย
            แหง่วๆ ขอบคุงครับ แต่เดี๋ยวจะลองๆ ถอดแรมหลักออกดูก่อน อิอิ

Comment

1.น่าจะมาจากความร้อน VGA
              2.Ram เสีย
              3.VGA รับไม่ไหว

Comment

T^T เป็นไปได้ไม่อยากให้ VGA เสีย แต่ถ้าแรมเสียก็ใช่เล่น สรุปว่า หนัก ง่าๆๆ

Comment

ลองสลับแรมดูแล้ว สงสัยการ์ดจอไม่ถึง

Comment

Working...
                  X