overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: สนใจซื้อMonitor 22" แนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default สนใจซื้อMonitor 22" แนะนำหน่อยครับ

สนใจซื้อMonitor 22" แนะนำหน่อยครับ
    ควรซื้อ contract เยอะๆไหมครับ เห็น samsung 226bw contract 1000:1 เอง

แนะนำหน่อยครับ 22"

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=171684

พอรับได้ไหมครับ สนใจยังไงลองโทรมาคุยได้ครับ

OverclockZone Member lecruz201's Avatar

ก้อจะบอกยังไงดี
    contract เปงความสว่างของจออ่ะครับ ควรเลือกที่เรามองแล้วสบายตาครับ(ของผมใช้ 3000:1)

Response Time : คือช่วงเวลาที่จุดสีใช้ในการเปลี่ยนแปลงจากสว่างมาเป็นมืด และกลับมาสว่าง และกลับมามืดอีกครั้ง ถ้ามีค่า Response Time ยิ่งน้อยก็ยิ่งดี (ของผมใช้ 2ms)

อินเทอร์เฟสสำหรับเชื่อมต่อกับการ์ดแสดงผล : มี 2 แบบ Analog และ DVI สำหรับคอเกมควรเลือกแบบ DVI ดีที่สุด มันจะมี 2 แบบ น่ะครับ (พอร์ต D-sub และ DVI ถ้าจะให้ดีควรเลือกจอที่มี 2 พอร์ตนี้ใน 1 จอน่ะครับ)

ปัญหาเรื่อง Dead Pixel : :ซึ่งก็คือจุดสีที่เสียที่เกิดขึ้นบนจอภาพ ดังนั้น เวลาซื้อก็ควรปรับสีพื้นเป็นสีต่างๆ แล้วกวาดสายตามองหาสีที่ผิดเพี้ยน ยอมเสียเวลาสักนิดเพื่อจอภาพที่ไม่มีปัญหา

การรับประกัน : โดยทั่วไปจะรับประกัน 1 ปี ควรพิจารณาถึงศูนย์บริการ และความสะดวกในการเดินทาง ที่สำคัญอย่าลืมเก็บเอกสาร ใบรับประกัน ใบเสร็จรับเงินไว้ให้ครบครับ

ยังไงก้อเลือกดูดีๆน่ะครับ

แล้วเรื่องเทคโนโลยีการผลิตละคับ
    TN,IPS,MVA,PVA

OverclockZone Member lecruz201's Avatar

Quote Originally Posted by wawa View Post
    แล้วเรื่องเทคโนโลยีการผลิตละคับ
    TN,IPS,MVA,PVA
    เรื่องนี้ผมก้อไม่รุ้เหมือนกันครับ

รอผู้เชี่ยวชาญท่านอื่นแระกาน

อิอิ

OverclockZone Member I3ongI3aw's Avatar

ความสว่างไม่ต้องมากมายหรอกครับ เล่นในบ้าน ผมใช้ samsung 940bw ความสว่าง 500:1 ก็โคตรสว่างแล้วครับ

ตอนนั้นผมเลือก ซื้อจอ เทียบตัวที่ผมใช้กับ LG 194WT ความสว่าง 1000:1 หรือ 2000:1 เนี่ยแหละ ผมปรับให้มันสว่างสุด ผมยังว่ามันสว่างเกินไปเลย ขนาดอยู่ในห้างนะ

ไม่ต้องสนใจมากหรอกครับ

ผมแนะนำว่าเลือกซื้อที่ โทนสีสำคัญสุด ไปร้านที่เค้าเปิดให้ดูอ่ะครับ ถ้าไม่มีร้านไหนเปิดก็ไป IT city ก็ได้ ถ้ายี่ห้อ acer โทนสีถูกใจคุณก็เอา acer ก็ได้ ไม่ต้องกำหนดยี่ห้อตายตัวหรอกครับ

ต่อมาก็เลือกที่ Design กับ ฟังก์ชันอ่ะ

ผมชอบ samsung เพราะมันมี magic bright สะดวกดีตอนใช้งานจริง อ่านหนังสือก็ เลือก โหมด text เล่นเกมส์ก็ เลือกโหมดเกมส์

แล้วอีกอย่างเลือกที่มันไม่ตกรุ่นนะครับ จะได้คุ้มราคา อาจจะแพงกว่า รุ่นที่ตกรุ่นไปแล้ว 200-300 บาทเอง แต่ Design กับพวก option มันดีขึ้นเยอะ อย่าง samsung ตอนนี้ปุ่มมันเป็นแบบ สัมผัสอ่ะผมชอบดี

แถมจอ wide รุ่นใหม่ มี option ปรับให้มันไม่ wide ได้ด้วย
    Last edited by I3ongI3aw; 10 Mar 2008 at 16:38:47.

Bookmarks

Bookmarks