Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง LCD ของ NB หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง LCD ของ NB หน่อยครับ

ความละเอียด ของ จอ ที่แสดงผลได้ 1024x768 , 1280x800 หรือ มากๆๆ กว่านั้น
    มันขึ้นกับ ประเภท LCD หรือ การ์ดจอกันแน่ครับ

เห็นบางรุ่น 14" 15" แต่ เล่นความละเอียดได้ ซะ 1440x เลย

บางรุ่นก็ทำได้แค่ 1280x800 แต่ VGA ปรับได้ 1600x1200 แต่ ต้องเลื่อน เม้าส์ เอาเอง

อยากจะเปลี่ยนมันหนะครับ ถ้า เป็นที่ LCD

ขึ้นอยู่กับตัวPanelของ LCDและControllerของจอตัวนั้นๆครับ การ์ดจอจะเป็นตัวที่บอกว่าเปิดความละเอียดได้เท่าไหร่ก็จริง แต่ก็ได้ไม่เกินความละเอียดของPanelจอที่รับได้ครับ

ปล.ได้เครื่องคืนหรือยังครับเนี่ย

Comment

ต้องดูก่อนว่า LCD ของคุณในเสปคเป็นแบบไหน มันมีทั้ง
      WXGA, XGA, WSXGA+, WSXGA, SXGA+ อะไรประมาณนี้ ซึ่งความละเอียดจะไม่เท่ากันครับ ลองหาใน google ดูแล้วจะพบคำตอบ

Comment

ถ้า wxga ล่ะครับเป็นไงหรอ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
          ขึ้นอยู่กับตัวPanelของ LCDและControllerของจอตัวนั้นๆครับ การ์ดจอจะเป็นตัวที่บอกว่าเปิดความละเอียดได้เท่าไหร่ก็จริง แต่ก็ได้ไม่เกินความละเอียดของPanelจอที่รับได้ครับ

ปล.ได้เครื่องคืนหรือยังครับเนี่ย
          ยังไม่ได้คืนครับ พอดีเห็น S2210 มันทำได้ 1600x1200 แต่ พอเซตแล้วต้องขยับเม้าเลื่อนตำแหน่งเอง เหมือน มีกรอบ 1024x768 อยู่ใน 1600x1200

จะลองเปลี่ยน LCD ดูหนะครับ
          อิอิ

Comment

เอ่อ.. ลืมบอกไปเลยว่า ถ้าความละเอียดมากขึ้น แต่จอขนาดเท่าเดิม ข้อดีคือทำให้เนื้อที่ใช้สอยเพิ่มขึ้น แต่ข้อเสียคือตัวอักษรจะเล็กลงเยอะนะครับ ยิ่งพวก15.4" แต่1680x1050 (Native 20"+ Wide) ตัวอักษรจะเล็กขนาดไหนอ่ะ คิดดู

Comment

ขอบคุณครับ
              อ่า เริ่มกระบวนการ จัดหา LCD ละเอียดๆ

Comment

เปลี่ยน ข้ามรุ่นไม่ได้ ทามจาย

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                  เอ่อ.. ลืมบอกไปเลยว่า ถ้าความละเอียดมากขึ้น แต่จอขนาดเท่าเดิม ข้อดีคือทำให้เนื้อที่ใช้สอยเพิ่มขึ้น แต่ข้อเสียคือตัวอักษรจะเล็กลงเยอะนะครับ ยิ่งพวก15.4" แต่1680x1050 (Native 20"+ Wide) ตัวอักษรจะเล็กขนาดไหนอ่ะ คิดดู
                  ไม่เล็กมาก พออ่านได้ ก็เหมือนกับ 17" 1920x1200 นั่นเอง

Comment

Originally posted by nuttapum_plum View Post
                    ไม่เล็กมาก พออ่านได้ ก็เหมือนกับ 17" 1920x1200 นั่นเอง
                    สำหรับคนทำงานGraphicจะถือว่าเป็นข้อดีมากๆครับเพราะได้เนื้อที่ใช้สอยเพิ่มขึ้นเป็นกอง แต่สำหรับคนทำงนเอกสารหรือเล่นเนตธรรมดาก็... Ctrl+Scroll Mouseลูกเดียวครับ

Comment

Working...
                    X