Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า Phenom จะ OC ไปได้ไกลมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Unoion View Post
    ไม่ต้องห่วงว่าถ้าซื้อเดิม ๆ มาจะไม่เเรง ตอนนี้ผมลาก Bus เอา 230 x 10 = 2300 การใช้งานจริื่งลื่นมาก (เดิมใช้ 6000+ ,5000+ BE,4000+) ทำงานหลาย ๆ อย่างพร้อมกันได้ดี ไม่มีอาการดร๊อป หรือค้างเลย ส่วนท่านอื่น ๆ ที่บอกว่า Overclock ได้ 2.7 - 3.0 ว่าง ๆ รบกวนมา OVerclock ให้ที อาการ Overclock เกิน 2.4 ผมมี 3 - 4 ท่านเเล้วที่มีอาการเดียวกัน

ที่ลากบัส 330X10 นี่ไม่ต้องปรับอะไรเพิ่มเลยใช่มั้ยครับ
    แล้วมันไม่งอแงอะไรใช่มั้ยครับ
    12*250
    13*231
    14*214
    15*200

ไอ้น่อมมันไม่ชอบบัสสูงครับ เพราะว่าน้องน่อมหน่อมแน้ม เอิ้กกกกกก ๆๆๆ

แล้วที่ผมบอกว่ามีโอกาสได้ 2.7-3.0 นั้นกับ 9600 Black Edition เพราะว่ามันสามารถปรับตัวคูณขึ้นได้นะครับ ผมไม่ได้เก่งอะไรหรอกแค่ CPU มันปรับตัวคูณได้ฮ่าๆ

เล่นกับ ASUS M3A32-MVP Deluxe นะครับ แรม Crucial DDR 1066 ซิงค์ HR01 (ตัวเก่า)

Comment

Originally posted by nunazaa View Post
      เ ม้ า ส์ ค้ า ง ไ ป ดื้ อ ๆ . . . อ า ก า ร นี้ เ เ ต่ ก่ อ น เ ป็ น บ่ อ ย ค รั บ

ล อ ง ไ ล่ มั น ห ม ด . . . ม า จ บ ที่ วิ น โ ด -*-
      ลองลงแผ่นแท้ๆดูสิครับ อิอิ

บอร์ด AMD ATI ลงแผ่นโม(ไร้สาระ)มันต๊องๆ ถ้าจะเล่นแผ่นโมต้องลองหลายๆแผ่นหลายๆแบบๆ

Comment

จะบอร์ด 770 790X 790FX ก็ลากได้ไม่ต่างกันหรอกครับ มันตันบัส

ถ้าอยากจะเล่นไอ้น่อมหน่อมแน้มต้องเล่น Phenom 9600 Black Editon เพราะว่ามันสามารถปรับตัวคูณเพิ่มขึ้นได้นะครับ

9500 ที่เคยเล่นมา(ไปหลอกแลกกับ 6400+ BE มาแทบไม่ทัน) มันได้ที่ 2.35-2.4 เลยครับ เอาแบบนิ่งๆที่เทสความเสถียรแบบโหดๆได้(prime95 4 Core + 3DMArk01หรือ03 Loops เกิน 24 ชั่วโมง) แต่ถ้าเอาแค่เล่นได้ไม่มีค้างดูดบิต 2.6 สบายๆครับ หรือว่า RockStable สบายๆ

ถ้าอยากลองเล่น 9500 ที่เสถียรๆเกิน 2.4 ลอง หาแรมดีๆที่ไม่ต้องให้ CPU มันเหนื่อยในการคุมบัสแรมสูงๆ ทำให้ CPU เย็นๆๆๆๆๆๆๆๆ บอร์ด 790FX ก็อาจจะเสถียรได้ แต่คงเปลืองค่าไฟแอร์หน่อยนะครับ ถ้าอยู่เมืองนอกก็สบาย อยู่เมืองไทยก็อ้วก

เล่นซิงค์บ้านๆที่เค้าออกแบบมาไว้ใช้กับ CPU เดิมๆที่ต้องการเสียงในการทำงานที่เงียบลงมันเอาไม่อยู่หรอกครับ ลองหาทางทำให้ Full Load ทั้ง 4 หัว ไม่เกิน 40 องศาดูสิครับ หุหุ 2.7 ไม่อยากเท่าไร แต่อาจจะต้องเล่นน้ำครับ
        Last edited by kirk; 11 Mar 2008, 01:07:42.

Comment

ถ้าใช้ ซิงค์เทพสุดๆ จะเอาอยู่ไหมครับผม

ถ้าไหวเเพงๆก็ยอมซื้อครับผม
          อยากได้บัสที่ 300 แหล่ะครับผม

Comment

Originally posted by DynDasE View Post
            ถ้าใช้ ซิงค์เทพสุดๆ จะเอาอยู่ไหมครับผม

ถ้าไหวเเพงๆก็ยอมซื้อครับผม
            อยากได้บัสที่ 300 แหล่ะครับผม
            ไม่ไหวครับ

บัส 250 เต็มที่อ่ะครับ

เย็นๆมันช่วยตรงที่ว่าเล่นความเร็วสูงๆไม่มีการค้างดื้อๆ

ถ้าจะเล่นไอ้น่อมหน่อมแน้มแล้วจะมาลากนะครับ แนะนำว่าซิงค์ดีๆ ไอ้ซิงค์ที่เค้าออกแบบเน้นการใช้งานแบบเงียบๆกับ CPU เดิมๆอย่าไปสน

เพราะว่า CPU เมื่อมันเจอไฟสูงๆเข้าไปความร้อนมันจะร้อนมากเลยนะครับ ถึงความเร็วมันจะไม่ได้มากมายก็เหอะครับ

Comment

Phenom 9500 เดิม ๆ ก็เเรงมากครับ แปลงหลัง 4 เรืองลง DVD ผมแปลงที 2 โปรแกรมพร้อม ๆ กัน ยังเปิด Inventor เขียนเเบบได้ ผมพอใจมากกับสิ่งที่เสียไป เเต่...

เรื่อง Overclock มากกว่า 2.4 ยืนยันหลายเสียงเลยว่างอเเง หลายท่านโทษว่า System ตัวเองไม่ดี ไปเปลี่ยน System ตัวเองเพื่อ Overclock เเต่ก็ยัง Overclock ไม่ไป สาเหตุหลัก ๆ มาจากตัว CPU เอง ถึงจะมีการแก้ไข Patch TLB เเล้วก็ตาม เเต่ในเมื่อมัน Overclock เกิน 2.4 มีปัญหาก็ไปปรับ Bus เเรมเล่นก็ได้ครับ ไปเพิ่มส่วนอื่น

สรุปว่า Phenom Overclock ไม่ค่อยดีนัก ถึงจะมี Guru หลายท่านลากโชว์ได้ว่าไปไกล เเต่ผมลองเเล้วครับ Overclock ไปไ้ด้ 2.6 ด้วย Test ผ่านทุกรายการ ทดสอบทำงานหนัก ๆ เป็นวัน ๆ ด้วยโปรแกรม Test มั่นใจว่าเสถียรเเต่พอจะนั้งทำงานจริง ๆ จัง ๆ ใช้ ๆ ไปเครื่องค้าง ๆ Hang ไปเลย ตอนนี้เลยไม่ Overclock (มาก) 235x10 = 2350 ก็พอ เสถียรดี ไม่ต้องเพิ่มไฟมากด้วย

ส่วนใครที่จะซื้อตอนนี้ ซื้อได้เลยครับ เพราะถือว่าคุ้มกับการใช้งาน อยู่ที่ผู้ซื้อจะใช้งานคุ้มหรือเปล่า มีข่าวมาว่า AMD เตรียมออก Patch ให้ผู้ผลิตไปรวมกับ Bios เพื่อแก้ไขปัญหาเเล้วครับ อะไรที่ใหม่ ๆ ต้องยอมรับเรื่อง Hard Ware กับ Software ยังไม่เมทกันเป็นเรื่องธรรมดา เเต่สักพักคงมี Patch มาแก้ไขครับ

Comment

Working...
              X