Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการคอมผมเกิกจากอะไรกันแน่ หาสาเหตุไม่เจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการคอมผมเกิกจากอะไรกันแน่ หาสาเหตุไม่เจอ

สเปคคอมตามลายเซ็นข้างล่าง นะครับ
    อาการ
    1.ไม่มีความสถียรในการทำงานเลย
    -เช่น ใช้งานไปซักพัก จะโปรแกรมทั้งหลายจะเริ่มไม่ทันงาน เช่น photoshop ไป นาน ๆ แล้วคุยm ซํกพักจะกลับมาใช้ photoshop จะใช้งานไม่ได้แล้ว มีเสียงวิโดวส์ฟ้อง ตึ่ง ๆ ๆๆ ต้อง ctrl+alt+del อย่างเดียว
    - อาการแบบนี้เป็นกับทุกโปแกรม
    -ทั้งๆทีลองwindow มาหลายตัวแล้ว อาการก็เหมือนเดิม
    2.sound card อาการแปลกๆ เปิดเครื่องขึ้นมาจะมีเสียง วิ๊ดดดดดดด ดังมากๆ ต้องสลับโหมด ถึงจะใช้งานได้

อาการนี้เริ่มตั้งแต่เปลี่ยนคอมมาใช้ตามสเปคข้างล่างนี้ละครับ ท่านผู้ใด เซ๊ยนๆ ลองวิเคราะ สาเหตุหน่อยได้ป่าวครับ ทุกวันนี้รำคาญตอมตัวเองมาก
    Last edited by Scarlet_Zero; 25 Mar 2008, 00:44:56.

update bios mainboard เปน ver ล่าสุดดูครับ แล้วก็ ก็ update driver ของ vga ,chipset (mainboard ), audio card เปนตัวล่าสุดดูนะครับ หาได้จาก เวป ผู้ผลิต ถ้า ยังไม่หาย รอท่าน เซียนๆ ละกันนะครับ แต่ผมว่า เครื่อง ใหม่ น่าจะ หายนะครับ

Comment

ละถ้า ถอด sound card ออก ละลองใช้ sound on board จะมีปัญหาไหมครับ

Comment

ดันๆๆ รอผู้รู้มาช่วยตอบทีครับบบบบบบบ

Comment

ไฟจากเมนบอร์ดรั่วลงกราวนด์ หรือเปล่า ?

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
            ไฟจากเมนบอร์ดรั่วลงกราวนด์ หรือเปล่า ?
            แล้วเราจะเช็คได้อย่างไรเหรอครับ ว่ามันรั่ว
            ขอบคุณคับ ^^

Comment

Originally posted by Scarlet_Zero View Post
              แล้วเราจะเช็คได้อย่างไรเหรอครับ ว่ามันรั่ว
              ขอบคุณคับ ^^
              ถ้าแก้ปัญหาอย่างอื่นไม่เจอต้นตอ จนแน่ใจว่าไฟรั่วจริงๆ ก็คงต้องยกบอร์ดออกมาเทสนอกเคสสถานเดียวครับ แล้วดูว่ายังเป็นแบบเดิมอยู่อีกหรือเปล่า

Comment

ดันๆๆ

Comment

Working...
                X