Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากให้คอมพ์ "เงียบ" มีหลักการซื้ออย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากให้คอมพ์ "เงียบ" มีหลักการซื้ออย่างไรบ้างครับ

พอดีกำลังจะซื้อ Computer ใหม่ สำหรับ HTPC ใช้ดูหนัง และฟังเพลง

นอกเหนือจากความแรงของ CPU และ Graphic card แล้ว
    สิ่งที่อยากให้มีอีกอย่างคือความ "เงียบ" ของเครื่องครับ

คอมตัวเก่านี่เสียงพัดลมดังหยั่งกะโรงสี
    ถ้าจะซื้อคอมใหม่ มีหลักการอย่างไรให้เสียงพัดลมพวกนี้มันเงียบบ้างครับ

PSU แล้วก็ เคสที่ดีครับเก็บเสียงได้ดีครับ แล้วก็ dvd-rom เอาตัวที่อ่านแผ่นได้เงียบๆ

Comment

ต้องใช้ซิ้งของเจ้าที่ผลิตซิ้งสำหรับ oc เช่น schythe ,ultra 120 ประมาณนั้น หรือแบบเล็กก็ได้,การ์ดจอเลือกแบบที่มีซิ้งอย่างเดียว เช่น ของ asus หรือ gigabyte เท่าที่ทราบนะ,เลือกพัดลมที่เงียบ คิดว่าตระกูล silent cats หรือ รอบพัดลมตำ่่ไม่เกิน 2000 รอบต่อนาทีนะ พาวเวอร์ซับพลายเลือกที่ปรับรอบพัดลมได้ dvd rom น่าจะเป็นตระกูล plextor มั้ง หรือที่เคยใช้มาก็ pioneer มั้ง

Comment

ก็เอาแบบที่ไม่มีพัดลมทั้งเคื่องนะ เงียบแน่

Comment

เป-ลี่-ยน พัดลม CPU เงียบแน่นั่งครับ รับประกันได้

Comment

พัดลมใหญ่ ๆ รอบต่ำ ๆ เงียบแน่นอนครับ

Comment

เท่าที่ทราบ
              พัดลมผมเงียบหมดแต่ HDD นี่สิ
              แควกๆๆ
              SG กับ WD ร่วมมือกัน
              ไม่ทีทางแก้เลยครับ

Comment

ผมว่า HDD ของผมไม่ค่อยดังเท่าไหร่ ขนาด SG 320 GB 2 ตัวนะครับ

Comment

เปลือย แล้ว ใช้ น้ำ ครับ

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
                    เท่าที่ทราบ
                    พัดลมผมเงียบหมดแต่ HDD นี่สิ
                    แควกๆๆ
                    SG กับ WD ร่วมมือกัน
                    ไม่ทีทางแก้เลยครับ
                    ถ้าดังจนรำคาญนี้อาการน่าเป็นห่วงแล้วนะครับ

เคลมโลด

Comment

เล่นน้ำเลยครับ

Comment

^
                        ^
                        ^
                        ^

เล่นน้ำผมว่าไม่เงียบนะครับ เพราะเล่นอยู่
                        ปั้ม พัดลมเป่า Radiator อีก ... อย่าคิดนะครับเล่นน้ำแล้วมันจะเสียงเงียบกว่าเล่นลม เพราะว่าเล่นน้ำก็ต้องใช้ลมในการระบายความร้อนให้น้ำเหมือนกันแหละครับ แถมต้องใช้พัดลมจำนวนมากกว่าเล่นลมอีกครับ...

Originally posted by TAXIDO
                        เล่นน้ำเลยครับ

ผมแนะนำ การ์ดจอถ้าไม่ Fullload มาก ปรับ รอบพัดลม ต่ำๆก็ได้ครับ
                        ซิงค์ CPU ลอง AC Freezer7 Pro ก็ได้ครับ หรืออยากลองThermalright Ultra120 Extreme ไม่ติดพัดลมก็ได้ครับ (แต่ต้อง Airflow ในเคสดีๆนะครับ)

เคสก็ลอง Coolermaster Cosmos 1000 ครับ เพราะว่ามีแผ่นบุกันเสียงอยู่ในเครื่อง เงียบแน่ๆครับ

เรื่องพัดลมเสียงดัง
                        ลองหา ยาง หรืออะไรที่มันนิ่มๆ หน่ะครับ มารองระหว่างพัดลมกับเคส ไม่งั้นเกิดแรงสะเทือนครับ
                        GLORIOUS PC MASTER RACE
                        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ถ้าตามเรปบนแล้วยังไม่เงียบพอ แนนำให้เล่นระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ

Comment

เสียง HDD ที่มันดังจนได้ยิน เพราะมันมักจะติดตั้งไว้ด้านหน้าสุด แต่เคสใหญ่ จะมี cage ใส่ HDD แบบที่อยู่ลึกเข้าไปในตัวเคส ถ้าเอาไปติดไว้ตรงนั้น ก็ไม่ได้ยินง่าย ๆ ล่ะครับ

Comment

เคสเก็บเสียง นั้นคือการที่ มันมีช่องเอาลมออกจากเคสน้อยมากๆ แปลว่ามันก็อัดลมร้อนอยู่ในเคสอะดิครับ

ใช้พัดลมรอบต่ำ อย่าง 1200รอบ ของพวก AC ก็ดีครับ ไซเรนแคทก็มีเีสียงพอสมควร

ถ้าไม่ OC ไม่ต้องกลัวครับ เสียงไม่ดังได้ง่ายๆ เปลี่ยนซิงเข้าไป พัดลมรอบต่ำ1ตัว การ์ดจอ เปลีย่นซิงพวก AC อะครับเงียบแต่จะเย็นสู้พวกโหดๆ ไม่ได้แต่ก็ดีกว่าซิงเดิมและเย็นกว่า

ชุดน้ำนี้เลิกคิดไปเลยครับ หนักกว่าเดิมอีก พัดลมเป่าหม้อน้ำ3ตัว นอกเคส ปั้มอีก

Comment

Working...
                              X