overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 55

Thread: ขอขอบคุณทุกท่าน ผมไปได้ถึง 4 Ghz แล้วครับ

OverclockZone Member

Default ขอขอบคุณทุกท่าน ผมไปได้ถึง 4 Ghz แล้วครับ

ด้วยความรู้จากหลายๆท่านแถวนี้ ตอนนี้ผมส่ง X6800 ผมไปได้ถึง 4 Ghz แล้วครับ

Boot ได้ไม่เป็นปัญหาแต่อย่างไร

รัน SuperPI ผ่านเรียบร้อย

มีใครอยากรู้ความลับไหมครับว่าไปได้ไง ว่าแต่พี่ Pegazus เข็น CPU ไปได้หรือยังนะ

ส่วนไอ้นี่

กำลังรออุปกรณ์เสริมครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

แรงสมชื่อ ครับ

OverclockZone Member sprite's Avatar

อิอิ ดีจายด้วยคับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

ของแรงท้างน้านเลย

OverclockZone Legend Pegazus's Avatar

ของผม Stable ที่ 3.57 Ghz ครับ อยากรู้จัง ทำได้ไง ขอวิทยาทานหน่อยครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

แนะนำลดตัวคูณเป็น 10 บัส 400 น่าจะแรงกว่านะครับ ส่วน Pi อัพเดต 1.5 ครับ มีบอกเศษวินาที เอามาโชว์พลังให้ดูกับบ้างนะครับ

อ่า เคยลองแล้วครับ แต่ปัญหาคือมันไม่ยอมครับ ร่วงอนาถ

อยากรู้จริงๆ คนที่เคย Set P5W DH เนี่ย FSB สูงสุดได้เท่าไหร่กัน

มาเฉลยให้พี่ Pegazus ครับ เลยต้องกลับบ้านก่อน เพราะต้องใช้รูป

ก่อนอื่นดังที่ทุกคนทราบดีนะครับ การ Overclock ให้แรง ต้องสามารถระบายความร้อนจาก CPU ให้ได้ดีเยี่ยม

ผมจึงสั่งอุปกรณ์เหล่านี้มาจากเยอรมัน (ยกเว้นไอ้ในถุงแดงๆข้างหน้า พวกนี้เป็นสกรู ซื้อในประเทศ) ซึ่งทั้งหมดก็คือ อุปกรณ์ระบายความร้อนด้วยน้ำนี่แหล่ะครับ

หลายๆคนเองก็ใช้น้ำนี่นา แต่ ...... เคยดูไหมครับ ว่าแม้ว่าใช้น้ำอุณหภูมิ CPU ของท่านอยู่ที่เท่าไหร่
    แต่ ของผมเท่านี้ครับ

เหตุที่ CPU มันเย็นขนาดนั้น ลองดูท่อน้ำแล้วกันครับ

ต้องเอาทิสชู่มารองเลยอ่ะ กลัวน้ำมันหยดในเครื่อง

แม้แต่ VGA เราก็ไม่เว้น

ลองนึกดูนะครับ ถ้าใช้น้ำ หม้อน้ำ กับพัดลม
    อุณหภูมิห้องผมไม่ติดแอร์ คือ 30 องศา หรือกว่านั้น

แล้วมันจะเย็นขนาดนั้นได้ไงล่ะ เพราะระบายยังไง เต็มที่ก็ร้อนเท่าอุหณภูมิห้อง
    ไม่ใช่แบบนี้

หมายเหตุ ตัวที่ 60 องศา เป็นอุณหภูมิ ที่ตัววัดจะร้องเตือน
    ส่วนตัว 20 องศา เป็นอุณหภูมิน้ำตอนที่ออกจากเครื่องคอมพิวเตอร์ผม
    Last edited by SolidSnake; 28 Nov 2006 at 21:37:37.

ความเย็นขนาดนั้น ถ้าใครเลี้ยงปลาตู้ คงอาจจะรู้จักดีครับ

แอ๊น แอ๊นนนนน

มันคือ Waterchiller หรือเครื่องทำน้ำเย็น นั่นเอง!

ที่ผมใช้อยู่ สามารถตั้งอุณหภูมิลงไปได้ถึง 4 องศา สามารถรองรับอัตราการไหลของน้ำได้ที่ 600 ลิตร ต่อชม.!

Chiller ตัวนี้ ซื้อมาเพื่อหล่อเย็น PC เครื่องนี้โดยเฉพาะครับ

ผมกำลังรอ Module น้ำของการ์ดตัวนี้อยู่ เมื่อไหร่มาถึง จะ Retire 7800 GTX ที่ใช้อยู่โดยพลัน

OverclockZone Legend Pegazus's Avatar

โอว ! ยอดมาก แล้วหาซื้อจากไหนหล่ะครับ ผมหา Vapochill อยู่ ยังหาไม่ได้เลย

OverclockZone Member Rat007's Avatar

โอ้วววว ของแรงๆ ท้างงง น้านนนน

เรียนพี่ Pegazas ครับ

Waterchiller นี่ พวกร้านตู้ปลามีครับ ตอนแรกผมดูยี่ห้อ Aqua Medic ไว้แต่มันแพงนรก
    ผมซื้อยี่ห้อนี้ Hailea (Aqua Medic ที่ผลิตในจีน) ในราคา 12,500 ครับ เว็บร้านเขาอยู่นี่

http://www.seasunaquarium.com ลองหารุ่นที่ต้องการในหมวด Chiller นะครับ
    ให้ไปดูเพราะเผื่อพี่อยากจะได้แบบอภิมหาเย็น ..

แม้เครื่องจะไม่เทพ เทียบเท่า แต่ใจเราบ้าคอมฯพอๆกัน แห่ะๆ

PS. หมายเหตุ พี่ซื้อแพงอ่ะครับ วันหลังจะซื้ออะไร จากนอกปรึกษาได้ครับ ผมรู้แหล่งดีๆ และไว้ใจได้

OverclockZone Member m-1's Avatar

Quote Originally Posted by SolidSnake View Post
    อ่า เคยลองแล้วครับ แต่ปัญหาคือมันไม่ยอมครับ ร่วงอนาถ

อยากรู้จริงๆ คนที่เคย Set P5W DH เนี่ย FSB สูงสุดได้เท่าไหร่กัน
    บู้ตไม่ติดเหรอครับ ไม่น่านะ ของผมเล่นอยู่ 414 MCH 1.75 แต่ E6600 นะ ชิพ 975 ต้องเล่นให้บัสสูงเข้าไว้ แรม CLต่ำ ๆ 1:1 หรือมากกว่ายิ่งดี ยังไงลอง DISABLE HYPER PATH3 ดูครับ
    บล็อกน้ำท่านเป็นไงบ้างครับ ดีมั๊ย ผมว่าจะซื้อแต่ไม่กล้า กลัวไม่ดี ส่วนเครื่องทำน้ำเย็นตู้ปลา ผมก็เคยมีความคิดจะเล่นเหมือนกัน แต่แพงฉิบ

Disable Hyper Path 3 แล้วครับ ไปเห็นที่คุณ m-1 แนะนำไว้ในกระทู้อื่นๆน่ะครับ แต่วิ่งเกิน 365 ไม่ได้อ่ะครับ ไม่รู้ติดตรงไหน ถ้าเป็น RAM ตอนนี้ใช้ตัว OCZ VX2 ที่จริงต้องวิ่งได้ที่ 1000Mhz 4-4-4-10 ด้วยซ้ำ แล้วก็ set 1:1 แล้วด้วย CPU ตอนนี้ 1.60v แต่ไม่ได้ set voltage ของอุปกรณ์อื่นๆที่เหลือเลย

Block น้ำ ผมสั่งของ Aqua Computer ของเยอรมันมา แต่ปรากฏว่าตัวหัว Fitting ที่สั่งมาด้วยกันดันใหญ่ขบกันใส่ไม่ได้ เลยต้องซื้อ Block Alpha Cool ของ German จาก TK แทน ก็ใช้ได้เลยครับ

เพิ่มไฟ mch ยังครับ ปกติบอร์ดรุ่นนี้ถ้าลดตัวคูณลง FSB มันจะดันไปได้อีก แล้วก็อีกอย่าง บาง FSB มันบู้ตไม่ติดหน่ะ ลองข้ามไปดู ยังไงผมว่าต้องค่อย ๆ ไล่ FSB. ไป เปลี่ยนตัวคูณ หรือเปลี่ยน LATENCY แรม มันก็ต้องการไฟต่างกันแล้วครับ บอร์ดกับแรมหน่ะ ถ้าดันไปทีละเยอะ ๆ แล้ววิ่งไม่ได้เราจะไม่รู้ว่ามันขาดอะไร สู้ต่อไปครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks