overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: อยากทราบเรื่องความร้อนโน๊ตบุ๊ค ปรกติอยู่ที่เท่าไรครับ

OverclockZone Member

Default อยากทราบเรื่องความร้อนโน๊ตบุ๊ค ปรกติอยู่ที่เท่าไรครับ

ใช้compaq B1200 cpu T8300 เครื่องร้อนมาก อุณหภูมิห้องแอร์ อยู่ที่49 องศา
    เวลาเปิด หนัง หรือใช้งาน cpu อุณหภูมิ พุ่งถึง เกือบ70 องศา ครับ
    ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    โดยรวมแล้ว อุณหภูมิของโน๊ตบุ๊ค ของเพื่อนๆสมาชิก อยู่ที่เท่าไรกันครับ

OverclockZone Member cybernetx's Avatar

S32W-LM15 สเปกตามลายเซนต์ วัดด้วย everest ultimate อุณหภูมิ cpu idel 47 องศาครับ เวลา full lode (test ตอนรัน battery eater mode classic) สูงสุดที่ 70 องศาเหมือนกันครับ แต่อันนี้วัดในอุณหภูมิห้องปกตินะครับ แต่ผมวัดด้วย speed fan มันได้ 39 ตอน idel ครับ ไม่รู้อันไหนแม่นกว่ากัน

CPU AMD นะเปิดเฉยๆ 42 องศา

เล่นเกมหนักๆ 62 = =

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

คิดว่าปกติครับ 70 Fulload อ่ะ
    ของผม T5250(acer) ก็ราวๆนี้
    ใช้ HWmonitor วัดดิ ผมว่าเจ๋งดี มีการแสดงค่าสูงสุดด้วย

ถ้าใช้ Arctic Cooling MX-2 Thermal Compound Paste แทนซิลิโคน ธรรมดา จะช่วยลดอุณหภูมิได้แยะไหม

OverclockZone Member redsimpson's Avatar

Talking

ห้องเปิดแอร์ 24องศา เล่น เปิดเน็ตเฉยๆ

Temperatures
    CPU 40C (104 ;F)
    CPU #1 / Core #1 38 C (100 ;F)
    CPU #1 / Core #2 43 C (109 ;F)
    MCP 49 C (120 °F)
    GPU 58 C (136 °F)
    WDC WD1600BEVS-60RST0 42 C (108 ;F)
    รูป รูป

ตอนนี้ที่เครื่องใช้โปรแแกรมspeedfan 4.33 วัดอุณหภูมิอยู่
    เลยไม่ทราบควรใช้โปรแกรมไหน ที่ได้ค่าที่ถูกต้องมากกว่ากันครับ
    ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ

OverclockZone Member cybernetx's Avatar

แสดงว่าตัว Everest กะตัว HWMonitor น่าเชื่อถือกว่าใช่มั้ยครับคุณ ยองยองซอย เพราะผมวัดด้วย HWMonitor มันได้เท่ากับ everest เลย แต่พอวัดด้วย speed fan ดันได้แค่ 39 ซะงั้น

ของคุณ redsimpson วัดด้วยโปรแกรมอะไรครับ หรือมีอุปกรณ์ระบายความร้อนอะไรหรือเปล่าครับ ทำไมเย็นดีจังเลย

OverclockZone Member mooh's Avatar

4920G ยิ่งกว่าอีกครับ

ทำดาก็ปกติ 40กว่าๆ แต่ถ้าเล่นเกมส์เท่านั้นแหนะ พวกล่อ 70ปลายๆ-80 นุ่นครับ

แต่ก็เล่นได้ไม่ออกอาการใดๆนอกจากมันร้อน -*-

OverclockZone Member rck_devil's Avatar

ของผมซื้อมานานแล้ว เปนเซมพรอน ร้อนจนหน้ามานเละและค้างไปเลยคับตัวเครื่องตรงซิ้งทองแดงไม่สามารถจับได้ทำไงดีคับเปนสองรอบแล้ว

OverclockZone Member khunplan's Avatar

ขอลิงค์โหลด everest หน่อยครับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

Quote Originally Posted by cybernetx View Post
    แสดงว่าตัว Everest กะตัว HWMonitor น่าเชื่อถือกว่าใช่มั้ยครับคุณ ยองยองซอย เพราะผมวัดด้วย HWMonitor มันได้เท่ากับ everest เลย แต่พอวัดด้วย speed fan ดันได้แค่ 39 ซะงั้น
    ผมก็ไม่รู้ว่าอันไหนน่าเชื่อถือกว่า Everest ผมก็มี แต่ใช้ HWMonitor มันสะดวกดีครับ ผมต้องการรู้แค่ค่า Max คือเราเปิดทิ้งไว้แล้วเราก็เล่นอะไรไปโดยไม่ต้องสนใจ แต่ Everest ผมไม่รู้ว่ามันดูค่า Max ยังไงทำเป็นแค่ให้มันบันทึกเหตุการณ์ไว้ เสียเวลามาเปิดดูอีกครับ งงเค่าไรไม่รู้ยอะแยะไปหมด ส่วน speedfan ไม่ออกความเห็นครับ เคยใช้นานล่ะแต่เอาออกไปล่ะ

OverclockZone Member amuro1986's Avatar

มาดันให้ Everest อีกเสียงคับ
    ตั้งแต่ใช้มาหลายๆโปร ผมว่ามันใกล้เคียงความจริงมากสุดคับ
    ผมไม่เปิดแอร์
    CPU Idel 50`C
    CPU Full 75`C
    HDD 45`C
    HDD(เล่นเกม) 50`C

OverclockZone Member data_db2's Avatar

เปลี่ยน CPU เองเปล่าครับ มันสูงผิดปกติ เหมือน ระบายความร้อนมีปัญหา

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ตามนี้ครับ กดดูรูปเอาเองน่อ ไม่อยากอัพเป็นรูปครับ กว้างรบกวนบอร์ด
    PIC1
    PIC2

เปิดเครื่องโหลดบิตปกติก็ 25-30ต้นๆครับ ถ้าเล่นเกมก็50 ไม่เอาแท่นวางวาง แต่ถ้ามีแท่นด้วยก็23-47ครับ แต่ความร้อนจะระบายเร็วหน่อยเท่านั้นเอง

G1Sของผมวัดด้วยHWM(ห้องแอร์ T=25'c + Zalman) cpuอยู่ที่51-52 'c
    ถ้าโหมดFullไม่ลากก็56-57'c เล่นเกมเช่นCOD4ก็ประมาณ70'cกว่าๆ...

ส่วนตัวคิดว่าอุณหภูมิจากโปรพวกนี้ คงไม่ใช่อุณหภูมิจริง เพราะเคยเห็นเขาBurnหนักๆอุณหภูมินี่แบบว่าเฉียดจุดเดือด(ดูจากโปร) ซึ่งถ้าเป็นอุณหภูมิจริง ควันมันคงออกมาเเล้วหล่ะ -- --'
    ความคิดส่วนตัวนะ พวกHardware,Softwareนี่ผมไม่เเน่นเท่าไหร่ ...แต่จริงๆเเล้วก็ไม่เเน่นซักเรื่อง

OverclockZone Member PJ99OVER's Avatar

คุณ Beaver_XT

ใช้โน๊ตบุ๊ค ยี่ห้ออะไร และ รุ่นอะไรคับ
    ทำไมเครื่องไม่ค่อยร้อนเลยคับ (เปิดหรือปิดแอร์ครับ)

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by PJ99OVER View Post
    คุณ Beaver_XT

ใช้โน๊ตบุ๊ค ยี่ห้ออะไร และ รุ่นอะไรคับ
    ทำไมเครื่องไม่ค่อยร้อนเลยคับ (เปิดหรือปิดแอร์ครับ)
    Asus A8Fรุ่นแรกๆครับ
    CPU Intel CoreDuo T2050 (Yonah)
    Ram 2Gb
    HDD Seagate 120Gb
    VGA GMA950 ครับ

ที่ที่ผมอยู่อุณหภูมิห้องไม่เปิดแอร์... แต่ก็เหมือนๆกับเปิดแอร์ของบางคนหล่ะครับ
    ที่มันเย็นคงเพราะCPUเป็นรุ่นเล็กด้วยน่ะครับ เลยไม่ผลิตความร้อนออกมาเท่าไหร่นัก จิ้มCPU-Zข้างล่างดูได้น่ออ

Quote Originally Posted by data_db2 View Post
    เปลี่ยน CPU เองเปล่าครับ มันสูงผิดปกติ เหมือน ระบายความร้อนมีปัญหา
    ครับเปลี่ยนเองครับ ก็คิดว่าไม่น่ามีอะไรผิดปรกตินะ
    ลองถอดเข้าถอดออกเล่น 3-4 รอบแล้วละครับ
    ตอนนี้ คิดว่า สำหรับ compaq B1200 ถอดจนชำนาญแล้วละครับ

Bookmarks

Bookmarks