Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข่าวร้ายของวงการเกมไทย บิ๊กบั๊กอาจต้องปิดกิจการ !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข่าวร้ายของวงการเกมไทย บิ๊กบั๊กอาจต้องปิดกิจการ !!

ข่าวร้ายของวงการเกมไทย บิ๊กบั๊กอาจต้องปิดกิจการ !! หลัง Hero Master โดนก๊อปปี้จนยอดขายตกต่ำ

รายละเอียด

http://www.online-station.net/news/view.php?id=15010

คือ ต้องเข้าใจว่าพี่ไทยเราเน้นของถูกน่ะครับ ขนาดเกมส์จากต่างประเทศ กราฟฟิกดียังก๊อปขายกันมัน แล้วเกมส์ที่คนไทยผลิตเองก็...

แบบว่าสงสารบริษัทที่ผลิตเกมส์อะครับ แล้วเมื่อไรเกมส์ไทยจะได้ไปตลาดโลกละเนี่ย

[แบบบอลไทยไปบอลโลก]

จากลิงค์นี้
    http://www.bigbugstudio.com/forum/vi....php?f=9&t=103
    คำเตือน: สำหรับคนที่ซื้อแผ่นมาจากพันทิพย์

แฮ่ๆ อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะครับ แต่ทางเราคิดไว้แล้วว่าอาจมีแผ่นผีออกมาวางขาย
    (ชื่อเกมส์ก็บอกอยู่แล้วว่า 'ศึกสมองกลอัจฉริยะ' Cool )
    ดังนั้นเราจึงได้เตรียมฝังระเบิดสามลูกเอาไว้ในตัวเกมส์แล้ว
    ขอเตือนว่าท่านที่ซื้อแผ่นผีมาใช้ Install อาจโดนระเบิดสามลูกของเราได้ดังนี้ครับ

Image
    ระเบิดลูกแรก (Bomber): ตักเตือนด้วยการลบไอดี ยังมีโอกาสให้ใส่ cd-key ใหม่อยู่

Image
    ระเบิดลูกที่สอง (Dynamite): หยุดเกมส์และอาจโดนลบเซฟเกมส์ทั้งหมดทิ้ง

Image
    ระเบิดลูกที่สาม (Nuke): ไม่บอกว่าคืออะไร แต่โหดมาก Twisted Evil

ตอนนี้ถือเป็นช่วงโปรโมท เราจะปล่อยให้ท่านลองเล่นเกมส์ฮีโร่มาสเตอร์ดูก่อน
    แต่เราจะไม่บอกว่าจะเปิดใช้ระเบิดลูกไหน เมื่อไหร่ อาจจะป็นพรุ่งนี้ หรือ วันอาทิตย์ตอนบ่ายสาม ก็ได้
    ท่านที่ลงไปแล้ว ตอนนี้คุณมีทางเลือกเพียงสองทางเท่านั้นคือ

1. Uninstall ฮีโร่มาสเตอร์และลบไฟล์ทั้งหมดทิ้ง
    2. ไปซื้อแผ่นจริงมา และนำ CD-Key มาใส่ในเซฟไฟล์และเปิดเล่น

ไม่ได้ขู่เล่นๆ แต่เราทำจริงนะครับ ก๊อบของนอกยังพอว่า แต่ทำร้ายคนไทยด้วยกันนี่มันไม่ดีครับ ชาติไม่เจริญ
    ดังนั้นถ้าเราเตือนแล้วท่านไม่ฟัง เราก็ขอใช้ความรู้ของเราเข้าต่อสู้ทวงสิทธิ์ของเราคืนมาครับ :ugeek:

ป.ล. ผู้ที่ใช้แผ่นแท้ไม่ต้องกลัวนะครับ ทางเราขอรับรองความปลอดภัย
    ส่วนใครที่รู้จักคนที่ใช้แผ่นปลอมช่วยไปกระจายข่าวหน่อยก็ดีนะครับ เดี๋ยว Nuke ลง!!!
    เจริญ
    พนักงานEA Thaiเค้าไม่ใช่คนไม่ต้องกินข้าวใช่มั้ยครับ
    แล้วไหนจะเอาIPคนที่เล่นของก็อปมาประจานในบอร์ดตัวเองอีก เข้าข่ายข่มขู่นะครับ
    มีอันนี้อีก
    จริงๆ คนรู้จักของเราเล่นเกมส์นี้ติดงอมแงมไปหลายคนแล้วนะ ดังนั้นเราไม่ค่อยเชื่อหากจะบอกว่ามันไม่สนุกเลย

อ้อแล้วก็มีคนน้ำตาไหลเพราะเรื่องของเกมส์เรามาแล้ว
    ดังนั้นจะบอกว่าเรื่องไม่ดี ก็ไม่ค่อยเชื่ออีกละครับ

ส่วน Character design นี่ผมคิดว่า Art-Director ของเราทำได้ยอดแล้วครับ
    ทั้งเด็กๆทั้งมอนสเตอร์เลย
    หลงตัวเองสุดๆใครเตือนไม่ฟังคิดแต่ว่าข้านี่ล่ะแน่

ผมเกมไทยดีๆมีอีกเยอะ อย่างน้อยผมเล่นพวกเกมCGที่ขายตามงานการ์ตูนก็มีความสุขกว่า
    เกมมีไว้เล่นให้สนุกเท่านั้นครับ
    แน่นอนผม1คนล่ะที่แบนค่ายนี้แล้ว
    Last edited by Freekickgundam; 10 Mar 2008, 18:46:16.

Comment

เฮ้อนี่ล่ะหน้าคน ขนาดชาติตัวเองแท้ๆยังทำกันไปได้

Comment

ไม่รักชาติกันเลยจริงๆคนขายเนี้ย คนซื้อก็พอๆกันเลยแล้วอย่างนี้เมื่อไหร่ไทยจะเจริญซักที คนไทยด้วยกันยังไม่ช่วยกันเลย

Comment

ปิดๆ ไปเหอะ บ. เนี้ย -..-

Comment

ยังงงๆอยู่...

Comment

มักง่ายกันจนชินแล้วไง ..นี่แล่ะน๊อ

Comment

อีกหน่อยคงไม่ต้องพูดเรื่องวงการเกมไทยอะครับ คนดีที่เขาทำเป็นก็ไม่ทำละ ไทยคงได้แต่นั่งซื้อลิขสิทธิ์เกมชาวบ้านมาลงเอา เพราะไม่อยากมานั่งผลิต แล้วโดนคนในชาติแทงข้างหลังกันเอง ขนาดเกมคนไทยยังทำกันได้ แผ่นก็แค่ 299 -*-
                Last edited by clayzizer; 10 Mar 2008, 22:17:52.

Comment

ยังงงๆเหมือนกันครับ ตามธรรมดาคนทำเกมก็ไม่อยากให้ใครก๊อปหรอก แต่มันก็เป็นเรื่องธรรมดาที่จะโดนก็อป...
                  แต่ถ้าโดนแล้วเอาIPของคนที่ก็อปมาประจานแบบนี้ผมว่ามันก็ทำกันเกินไปครับ แล้วคิดว่าค่ายอื่นเค้าไม่โดนกันมั่งหรือไง อย่างค่ายใหญ่ๆอย่างSierra, EAยังเงี้่ย คิดว่าเขาไม่โดน รายได้เขาไม่ลดหรอครับ

ส่วนคนที่ก็อปของเค้าก็เหลือเกินจริงๆครับ ขนาดของคนไทยกันเองยังทำกันได้อ่ะ

ไม่ได้จะเข้าข้างใครนะ แต่ถ้ามันเป็นเกมไทยแล้วอยากจะเล่นก็ซื้อแผ่นแท้เถอะครับ สนับสนุนคนไทยด้วยกันเอง ยังไงถ้าอยากรู้ว่ามันสนุกจริงไหม ก็ลองไปยืมชาวบ้านเล่นก่อนก็ได้ สนุกค่อยซื้อเป็นของตัวเอง(ผมใช้วิธีนี้หล่ะ เกิดซื้อแผ่นแท้มันซะทุกแผ่นที่จะเล่นผมคงต้องกินแกลบแทนข้าวล่ะครับ)

ส่วนคนที่ก็อปคนไทยด้วยกันเอง... ก็ให้สำนึกผิดกันเองเท้อ~ จะไปยิงNukeเค้าทำไมครับ

Comment

ผมว่าสำหรับเมืองไทยถ้าคิดจะทำเกมนั้น ทำเกมออนไลน์จะได้เงินดีกว่ามั้งครับ
                    ทำเกมออฟไลน์มาก็เจอคนไทยด้วยกันแทงข้างหลังเอา

Comment

แจ้ง IP ของผู้ที่ใช้ของก็อปก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

เขาบอกว่าให้หยุดการกระทำนั้น ถ้าไม่หยุดจะนำตำรวจไปจับ ( ตามกระบวนการกฏหมาย )

ถ้าเขาบอกว่าให้หยุดการกระทำนั้น ถ้าไม่หยุดจะจ้างมือปืนไปยิงหัวถึงบ้าน (แบบนี้ข่มขู่แน่นอนครับ )

ใครเล่นก็ควรจะซื้อแผ่นแท้ ไม่ว่าเกมส์ไทยหรือเกมส์ของเมืองนอก ถ้ามีกำลังพอจะซื้อได้

ถ้าซื้อแผ่นแ้ท้ไม่ได้ก็เล่น Demo ที่ให้ลองเล่นไปพลาง ๆ ก่อนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องไปเล่นแผ่น copy เสมอไป

Comment

เขาก็ป้องกันตัวได้แค่นี้แหละ ระบ่งระเบิดอะไรนี่ก็ธรรมดา เป็นเรื่องคลาสสิคมาก ไวรัสก็เกิดจากการที่โปรแกรมเมอร์เขาต้องป้องกันตัวจากโจรที่มาขโมยของเขา

ผมว่าปัญหามันอยู่ที่โจรมากกว่า
                        ส่วนที่เขาพูดจาไม่น่ารัก แหม่... พูดกับโจรที่ขโมยของเราไป บางทีมันก็ดุหน่อยล่ะครับ
                        ส่วนหลงตัวเอง... ครับ ข้อนี้น่าตบปากเอาการ ระดับ Game god ของโลก ยังไม่พูดกันขนาดนี้

Comment

I need that nuke neutralize~!!!

Comment

ยังไม่ทันรู้จักเกมนี้เลย บ.ผลิตจะปิดแล้วหรอเนี่ย รวดเร็วตามไม่ทันจริงๆ

Comment

Originally posted by Freekickgundam View Post
                              จากลิงค์นี้
                              http://www.bigbugstudio.com/forum/vi....php?f=9&t=103

เจริญ
                              พนักงานEA Thaiเค้าไม่ใช่คนไม่ต้องกินข้าวใช่มั้ยครับ
                              แล้วไหนจะเอาIPคนที่เล่นของก็อปมาประจานในบอร์ดตัวเองอีก เข้าข่ายข่มขู่นะครับ
                              มีอันนี้อีก

หลงตัวเองสุดๆใครเตือนไม่ฟังคิดแต่ว่าข้านี่ล่ะแน่

ผมเกมไทยดีๆมีอีกเยอะ อย่างน้อยผมเล่นพวกเกมCGที่ขายตามงานการ์ตูนก็มีความสุขกว่า
                              เกมมีไว้เล่นให้สนุกเท่านั้นครับ
                              แน่นอนผม1คนล่ะที่แบนค่ายนี้แล้ว

ผมอ่านก็งงน่ะมันไปเกี่ยวอะไรกับ EA TH(บริษัทฮิตเลอร์) ส่วนข้างล่างผมว่าคนไทยด้วยกันเองนะครับไม่อยากพูดมาก สังคมไทยพอคนเราล้มมักจะซ้ำเติมไปยกย่องมันอยู่ได้ชาวต่างชาติ

Comment

Working...
                              X