Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2160 กับบอร์ด ถูกๆตัวไหนบ้างครับ ที่ ล็อก Bus Pci Express ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E2160 กับบอร์ด ถูกๆตัวไหนบ้างครับ ที่ ล็อก Bus Pci Express ได้

E2160 กับบอร์ด ถูกๆตัวไหนบ้างครับ ที่ ล็อก Bus Pci Express ได้
    ที่ราคาต่ำที่สุดนะครับ จะเอามาลาก E2160

ตอนนี้ใช้ Asrock Conroe1333 ครับ มันล็อก ไม่ได้ bus pci ขึ้นไปถึง 115-120
    แต่ก่อนใช้ celeron 420 + 7300gt มันรับได้ ครับ 350*8
    ตอนนี้2160 + 9600gt มันบูทไม่ขึ้นเลยครับ ตอนนี้bus pci แค่ 107 มั้งครับ
    ทำให้ คล็อก 2160 ได้แค่ 290*9 = 2.6g เท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ

P31-DS3L ครับ

Comment

Originally posted by incubusboyd View Post
      P31-DS3L ครับ
      เหมาะสม

Comment

อยากทราบราคาบอดตัวนี้คับ

Comment

Originally posted by acquiesce View Post
          ที่ราคาต่ำที่สุดนะครับ จะเอามาลาก E2160

ตอนนี้ใช้ Asrock Conroe1333 ครับ มันล็อก ไม่ได้ bus pci ขึ้นไปถึง 115-120
          แต่ก่อนใช้ celeron 420 + 7300gt มันรับได้ ครับ 350*8
          ตอนนี้2160 + 9600gt มันบูทไม่ขึ้นเลยครับ ตอนนี้bus pci แค่ 107 มั้งครับ
          ทำให้ คล็อก 2160 ได้แค่ 290*9 = 2.6g เท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ
          มีข้อมูลมาว่า 9600GT มันใช้ reference clock ในการ generate GPU core clock จาก PCI-E clock ครับ

คือถ้าเกิดว่า set PCI-E ไว้ที่ 107 นั่นก็คือเรา OC GPU ไปอีก 7%
          (แต่ driver มันจะไม่บอกว่าเพิ่มอีก 7% นะครับ มันจะบอกเท่ากับที่เรา set ไว้)

ดังนั้นสาเหตุที่ทำให้ boot ไม่ได้ อาจจะเกิดว่า GPU clock สูงเกินไป

ตอนนี้ใช้ 9600GT รุ่นอะไรอยู่ครับ และ default GPU clock อยู่ที่เท่าไหร่

และได้มีการ OC GPU clock ด้วย หรือเปล่า ถ้ามีลอง set ให้เป็นค่า default ก่อนครับ

ถ้าไม่ได้อาจจะต้องเปลี่ยน MB จริงๆ

ผมเอารูปมาให้ดูว่าที่ pci-e ต่างๆกัน สำหรับ 9600GT มันจะให้ ค่า 3dmark06 fill rate ที่ต่างกันด้วย
          คือค่า pci-e ยิ่งสูง ค่าก็สูงตาม (เพราะว่า GPU วิ่งด้วย clock ที่สูงขึ้น)
          แต่ 8800GT ไม่มีผลกระทบใดๆ

ข้อมูลเพิ่มเติม จากที่นี่ครับ http://www.techpowerup.com/reviews/N...9600_GT/1.html

Comment

Originally posted by sunzacool View Post
            อยากทราบราคาบอดตัวนี้คับ
            ประมาณ 2700

Comment

เพิ่มตังอีกหน่อยหาพี่มืดมือสองเลย 3200-3300

Comment

Originally posted by bobo View Post
                มีข้อมูลมาว่า 9600GT มันใช้ reference clock ในการ generate GPU core clock จาก PCI-E clock ครับ

คือถ้าเกิดว่า set PCI-E ไว้ที่ 107 นั่นก็คือเรา OC GPU ไปอีก 7%
                (แต่ driver มันจะไม่บอกว่าเพิ่มอีก 7% นะครับ มันจะบอกเท่ากับที่เรา set ไว้)

ดังนั้นสาเหตุที่ทำให้ boot ไม่ได้ อาจจะเกิดว่า GPU clock สูงเกินไป

ตอนนี้ใช้ 9600GT รุ่นอะไรอยู่ครับ และ default GPU clock อยู่ที่เท่าไหร่

และได้มีการ OC GPU clock ด้วย หรือเปล่า ถ้ามีลอง set ให้เป็นค่า default ก่อนครับ

ถ้าไม่ได้อาจจะต้องเปลี่ยน MB จริงๆ

ผมเอารูปมาให้ดูว่าที่ pci-e ต่างๆกัน สำหรับ 9600GT มันจะให้ ค่า 3dmark06 fill rate ที่ต่างกันด้วย
                คือค่า pci-e ยิ่งสูง ค่าก็สูงตาม (เพราะว่า GPU วิ่งด้วย clock ที่สูงขึ้น)
                แต่ 8800GT ไม่มีผลกระทบใดๆ

ข้อมูลเพิ่มเติม จากที่นี่ครับ http://www.techpowerup.com/reviews/N...9600_GT/1.html

Spark 9600gt Extreme ครับ core 700 mem 950

ตอนนี้ ลากไป 300*9 ได้ 2.7g ครับ จำไม่ได้ว่า pci e เท่าไหร่แต่คงมากกว่า107
                เปิดติดครับ แต่รัน 3d ไมได้เลย ต้องลด คอร์ลงเหลือ 650-600

Comment

ไม่ GA-P31-DS3L ก็ GA-P35-DS3L

Comment

อยากทราบเหมือนกันว่า

GA-P31-DS3L กับ GA-P35-DS3L สองตัวนีทำงานแตกต่างกันมากมั้ย

Comment

Originally posted by acquiesce View Post
                      Spark 9600gt Extreme ครับ core 700 mem 950

ตอนนี้ ลากไป 300*9 ได้ 2.7g ครับ จำไม่ได้ว่า pci e เท่าไหร่แต่คงมากกว่า107
                      เปิดติดครับ แต่รัน 3d ไมได้เลย ต้องลด คอร์ลงเหลือ 650-600
                      ใช่ครับ ถ้าผมจำไม่ผิดที่ FSB 300 ค่า pci-e มันจะประมาณ 107 ครับ

และอย่างที่บอกครับ 9600GT มันจะพิเศษหน่อย คือ ถ้า OC pci-e มันจะไปกระทบกับ clock ของ gpu ด้วย

อย่างในกรณีนี้คือ oc pci-e ไป 7% (107 จาก 100) ก็จะทำให้ GPU โดน oc ไป 7% ด้วย

Spark 9600GT extreme มี default core ที่ 700

ก็จะทำให้จริงๆแล้วมัน วิ่งที่ 749 ครับผม ซึ่งอาจจะสูงไปและทำให้ run 3dmark ไม่ผ่าน
                      (แต่ที่ driver และ GPU-Z จะบอกว่าเป็น 700 นะครับ มันไม่ได้แสดงค่า clock จริงๆ ของ GPU)

ดังนั้นถ้าไม่อยากจะเปลี่ยน MB ก็ต้องลด GPU clock ลงมาครับ ซักที่ประมาณ 655
                      ซึ่งที่ 655 ก็จะทำให้มันวิ่งที่ clock จริงๆที่ประมาณ 700 เท่า default clock มันครับ

คือจริงๆแล้ว performance ไม่เปลี่ยน แต่ตัวเลขมันทำให้เรางง

ปัญหานี้ ที่ web นอก เริ่มมีการพูดกันมากขึ้นแล้วครับ เพราะมันเป็น undocument ที่ nvidia ไม่ได้บอก
                      และไปเจอกันเอาเองเวลาทดสอบ หรือบางคนซื้อ 9600GT พวก OC edition มาแล้วใช้ ที่ default clock ไม่เสถียร
                      แล้วไปเจอว่าไปตั้งค่า pci-e ไว้ที่ 110 พอปรับลงมาเหลือ 100 ก็ไม่มีปัญหา แต่กลายเป็นว่าผล benchmark มีคะแนนน้อยลง

ตอนนี้ยังไม่มี solution หรือ คำอธิบายใดๆจาก nvidia ยังรอต่อไปว่า nvidia จะว่ายังไงครับ

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

GA-P31-DS3L โลด

Comment

GA-P31-DS3L กับ GA-P31-S3G ต่างกันไหมครับ เห็น แอดไว ขายอยู่2300เอง

Comment

Working...
                              X