Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนวเสียงของ Xonar/X-fi/2ZS/SE-200

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนวเสียงของ Xonar/X-fi/2ZS/SE-200

เอาเป็นว่าเอาใว้เป็นแนวทางในการเลือกหรือตัดสินใจนะครับ อันนี้เป็นแค่ความเห็นจากหูผม
    SOUND ที่จะนำมาเปรียบเทียบมี 2ZS/ X-fi Music/ Onkyo SE-200/ Asus Xonar

ครั้งแรกที่ได้ฟัง Asus หลังจากหามา2-3รอบ ทำให้นึกถึง SE-200 ครับ บุคคลิกเสียงไกล้เคียงกัน ฟังตอนแรกผมใช้ไดร์เวอร์ของ Asusเลย ฟังไปซักพักเพื่อสร้างความคุ้นเคยให้กับหู จากนั้นจึงเปลี่ยนมาลง ไดร์เวอร์ CMI เสียงดีขึ้นกว่าเดิมอีก1สเต็ปนะครับ เบสเป็นลูกและน่าฟังขึ้น
    ปลายเสียงพริ้วมากขึ้น ในการฟังเพลง2.1ผมประทับใจนะ เสียง Flat ให้เสียงที่กังวาลแหลมไม่จัด เบสไม่กระแทก ปลายเสียงพริ้วดีเลยครับ ปรับแต่งEQ ก็ให้พลังเสียงที่ดี แหลมไม่แหลมจนแสบ เบสไม่โด่งจนไม่น่าฟัง สำหรับการฟังเพลงเหมาะมากครับตัวนี้
    ส่วน 5.1 ยังไม่ได้ลองครับ เอาใว้จะบอกอีกที อีกอย่างคือเรื่องของ Capa Solid ที่เคยคิดว่าเสียงจะออกมาทางแข็งหรือกระแทกกระทั้น จริงๆแล้วไม่ใช่ครับ นิ่มนวลละมุนละไมดีเหมือนกัน

AsusกับX-fi นะครับ Asus ทำได้ดีกว่าเกือบทุกด้านสำหรับเสียงในการฟังเพลง ผมเปิดเทียบกันเลยกับ X-fi เสียง Flat ทั้งคู่ เสียงแหลมของX-fi ค่อนข้างสูงกว่าพอควรเลยครับ
    เสียงกลางของ Asus จะเด่นกว่าและฟังออกอย่างชัดเจน รายละเอียดเสียง Asus ทำได้ดีกว่า พริ้วไหวมากกว่า X-fi เสียงกลางค่อนข้างน้อยหนักไปทางแหลมและเบส ถ้าฟังทั้ง2ตัวให้นึกว่า X-fiคือนักร้องที่ร้องเพลงได้ไม่เต็มเสียงครับ
    ส่วนAsus นักร้องแสดงพลังออกมาเต็มที่ เต็มเสียงไม่อัดอั้น เสียงของ Asus จะโปร่งและฟังสบายกว่า X-fi ครับ ประมาณว่าฟังได้นานไม่ล้าหู แต่ไม่ได้หมายความว่า X-fi แย่นะครับ เพียงแต่มาเจอของแข็งเท่านั้นเอง เบส X-fi จะดังและกระแทกกว่าAsus ครับ เบสของAsus ออกแนวผู้ดี อบอุ่น ไม่กระแทกปึงปังมากมาย อีกอย่างที่ผมชอบคือ การตั้งCutOff Asus ทำได้แจ่มมากครับ เบสออกมาแบบนิ่มนวล ไม่กระด้างเหมือน THX ของ Creative ชอบจริงๆครับตรงนี้ หลักๆถ้าฟังเพลงน่าเล่นกว่า X-fi ครับ เสียงที่ได้คนละบุคคลิกกัน X-fi มีหลายคนแล้วที่รีวิวใว้ลองดูกับราคาค่าส่วนต่างมันนะครับ และแนวเสียงที่ชอบ ผมว่ามันคุ้มค่ากันคนละแบบแล้วแต่ความพอใจ ทุนทรัพย์มากกว่าครับ

Asus กับ SE-200
    2ตัวนี้เสียงฟังครั้งแรกใกล้เคียงกันครับ ฟังไปซักพักแล้วจะรู้ว่า Asus เหนือกว่า ที่เห็นจะๆเลย Asus จะไม่ขี้ฟ้องครับ เล่นBitrate128 ยังน่าฟังอยู่ เสียงกีตาร์หลังเต่ายังพริ้ว แต่ถ้า SE-200 จะรู้เลยว่าเสียงกีตาร์กับ Bitrate128 จะแบนสนิท Asus ฟังได้หลายแนวหรืออาจจะบอกว่าเกือบทุกแนวเลยครับไม่เน้นเลือกไปทางใดทางนึง Rock Metal Classic Jazz น่าฟังหมด SE-200 จะฟังดนตรีหนักๆไม่ค่อยได้เสียงไม่ค่อยเข้าท่าเท่าที่ควร เสียงเบสAsus จะไม่นิ่มขนาด SE-200 แต่ก็ไม่แข็งขนาด X-fi เอาง่ายๆว่าอยู่ตรงกลาง แหลมและปลายแหลมผมว่าไกล้เคียงกัน Asus อาจจะพริ้วกว่านิดหน่อยด้วยซํ้าแต่ Asus จะสู้ไม่ได้นะผมว่าถ้าฟัง Jazz หรือพวกดนตรีบรรเลง ความสงัด ดูแล้วว่า SE-200 เหนือกว่า แต่ถ้าเล่นกับ EQ Asus ทำได้ดีกว่าครับ ให้พลังเสียงที่ดีกว่า หลักๆถ้าเปรียบเทียบกับSE-200 คงประมาณนี้แหละครับ การ์ SE-200 สวยกว่าครับ อิอิ

Asusกับ2ZS
    หลังจากใช้ 2ZS มาพักใหญ่ Asus ก็ยังดีกว่าในการฟังเพลง อย่างแรกเรื่องของรายละเอียดเสียง 2ZS สู้ไม่ได้ในทุกกรณี 2ZSขาดรายละเอียดเสียงที่ระยิบระยับไปครับ ตอนแรกผมว่ารายละเอียดเสียงดีแล้วนะพอฟังAsus ถึงรู้ว่ายังมีบางเสียงที่ไม่ได้ยินเหลืออยู่ ปลายเสียง Asus ก็ทำได้ดีกว่า
    เบสเกือบจะไปแนวเดียวกันแต่2ZS จะแข็งกว่าเล็กน้อย แหลม2ZSไม่พุ่งเท่า X-fi แต่ไม่พริ้วเท่า Asus เสียงกลางผมว่า 2ZSทำได้ดีครับ น่าจะพอๆกัน แต่อย่างว่าแหละครับราคาค่าตัวต่างกันมากใน2ตัวนี้ เลือกเอาละกันครับ

เอาใว้เป็นแนวทางสำหรับคนที่จะซื้อการ์ด+ลำโพง ละกันครับ จะได้เป็นข้อมูล เล็กๆน้อยๆ ผิดถูก หูเผื่อน หรือไปขัดแย้งกับความคิดสมาชิกท่านไหนก็บอกกล่าวกันได้ครับ เพลงโดยมาก 320KB ครับ ลองกับ128บ้าง
    ส่วนเรื่อง Hardware ผมไม่ชำนาญครับ แค่รู้บ้างนิดหน่อย ที่ปรึกษาด้านHardwareก็ไม่อยู่ (camera)สงสัยพักนี้หลงแสงสี แต่เดี่ยวเรือรบคงรีวิวเกี่ยวกับHardwareแหละครับ เพราะคุณaeromancerเค้าทำหน้าหนังรออยู่
    5.1 ยังไม่ได้ลอง เดี๋ยวลองแล้วจะบอกอีกทีครับ Sound ทุกตัวไม่ได้ต่างกันมากแบบรับไม่ได้นะครับ ส่วนต่างผมว่า***งกันไม่เกิน 10-20% หรอกครับ ลองดูราคา+ความคุ้มค่าเอาละกันนะครับ
    แนวเสียงที่บอกลองกับ BOSE COM5 ทั้งหมดครับ

ขอเชิญเทพมาสถิตที่นี่ด้วยนะครับ
    Last edited by Roat; 10 Mar 2008, 23:36:01.

ขอบคุณครับที่มาบอกเล่า จะได้ตัดสินใจถูก

Comment

ตามนั้นครับ เทพโรจน์ ^^'

ไม่เสียชื่อ Burr Brown น่ะกำถ่านเม้าส์หมดอีกไปแกะเอาจากจอย Xbox มาใช้ก่อน

Comment

ดันครับ ชุดเดียวกันเลย sonar+c5

Comment

เริ่มมีคนดำน้ำลึก เยอะขึ้นแล้วนะ เลยต้องหาอะไรมานำทางกันหน่อย หุหุ

จริงๆ ความต่างก็อยู่ที่ประสิทธิภาพจาก อุปกรณ์ ที่หลังจาก Soundcard ด้วยนะ พวกลำโพงขับดีทั้งหลาย มักจะแสดงความแตกต่างของต้นน้ำได้เป็นอย่างดีครับ พูดถึงตะกี้ไปเจอลำโพงถูกมาหลายรายการเลย AE Aegis 1 กับ Yamaha NS อะไรไม่รู้ 7000 กว่าทั้งคู่เลย ถูกดีจังตอนไม่มีตังค์ล่ะมาจัง ตอนมี Refresh แทบตายก็ไม่ขึ้น นอกเรื่องละ อันนี้ลองด้วยเพลงอะไรครับ จากแผ่น หรือ จากไฟล์ หรือทั้งคู่ครับ ?

ลองฟังจากไฟล์นี้ดูครับ เชื่อว่าน่าจะเห็นอะไรมากขึ้น ปกติไฟล์นี้จะมีมิติ ลึก กว้าง มี Dynamic เยอะ มีเสียงร้อง เสียงดนตรีเครื่องสาย ครับ ตามที่ผมฟังเสียงดนตรี กับเสียงร้องจะแยก Background กับ Forground ได้ดี เก็บลูกกีต้าร์ Acoustic ได้ดีเลยครับ โดยเฉพาะช่วงท้ายที่มีเสียงน้ำ และมีประสานเสียงจะกังวานจับใจดีครับ
          http://www.sendspace.com/file/rmf0ib
          Last edited by Aeromancer; 11 Mar 2008, 01:40:29.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
            อันนี้ลองด้วยเพลงอะไรครับ จากแผ่น หรือ จากไฟล์ หรือทั้งคู่ครับ ?
            CD 2แผ่นครับ Blur รวมฮิต กับ Nirvana Incesticide
            ที่เหลือ File ครับ

Comment

กำ review เอาใจขา Alter นี่นา อิอิ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                กำ review เอาใจขา Alter นี่นา อิอิ
                ม่ายช่ายครับ ไฟล์ที่ลองก็เป็นพวก Jazz (axis jazz empire)(Ein Starussfest)เป็น loundless
                และก็อีกหลายไฟล์เลยครับ ลูกทุ่งก็มี บ่าววีก็ฟัง

Comment

มาฟังด้วยคนครับ
                  ผมก็คนนึงที่ติดใจ bass และเสียงกลาง ของ SE-200PCI
                  แต่เห็น review ท่านโรจน์แล้ว ไขว้เขวบ้างเลยนะเนี่ย
                  ขายน้องเกียวดีป่ะเนี่ย

น้องเกียวผมทำ mp3 ต่ำกว่า 128 หายไปหลาย album เลยอ่ะ
                  T-T
                  192 ก็ยังพอถูไถถ้าเพลงมันเพราะจริงๆ
                  Last edited by vrthestar; 11 Mar 2008, 02:19:38.

Comment

เสี่ยโรจน์ตัวจริง ดีครับกระทู้แบบนี้ไว้เป็นแนวทาง

Comment

กำผมเพิ่ง จะเก็บตัง ได้ เดือนเดียวเอง พอเดือนนี้มีเรื่องทำให้ไขว้เขวอีกแล้ว - -*
                      ว่าแต่ อยากให้พี่โรจน์ รีวิว เรื่องดูหนัง+เล่นเกมส์ จัง^^ว่าเป็นยังไง บ้าง ถ้าออกมาตรงใจงานนี้มีปล่อย(เดิม)+ถอย(โซน่า)มาลองสักหน่อย^^

ปล.อุตส่าห์พยายาม ไม่เข้าห้องซาว แล้วน่ะเนี่ย - -*
                      Last edited by meekung123; 11 Mar 2008, 02:38:15.

Comment

โอ่ว
                        ทั่นหมีจะเก็บตังถอยตัวไหนหล่ะเนี่ย
                        หุุหุ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                          โอ่ว
                          ทั่นหมีจะเก็บตังถอยตัวไหนหล่ะเนี่ย
                          หุุหุ
                          เพิ่งกลับมาจากบ้าน เลยมีตังเหลือ น่ะท่าน ^^ แต่กลับมาพาแฟนไปเลี้ยงหมดไปหลาย เหมือนกัน

ปล. เพิ่มเติม เผื่อคนอื่นที่ยังไม่รู้ ตอน2-3วันมานี้ที่เดอะมอลล์บางกะปิมี ลดราคาAvr+ลำโพง และเครื่องใช้ไฟฟ้า ต่างๆๆ(ขายตามสภาพน่ะท่าน)50-60เปอร์ ตอนนี้ ไม่รู้หมดแล้วยัง ที่ลานชั้น1 น่ะท่าน
                          Last edited by meekung123; 11 Mar 2008, 02:52:14.

Comment

ทำเอาหลายคนเครียดเลยนะเนี่ย อิอิ

แต่ Driver ของ Asus สวยอย่างเดียวจริงๆ

Comment

5555+

เครียดจนสติแตกไปแล้ว แว้ว แว้วๆๆๆๆ

Comment

Working...
                              X