Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราจะมีวิธีแก้ไขเรื่องการกักตุนของแล้วเอามาขายแพงกว่าเดิมยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราจะมีวิธีแก้ไขเรื่องการกักตุนของแล้วเอามาขายแพงกว่าเดิมยังไงครับ

ผมเห็น E8XXX ช่วงนี้ของขาดไม่แน่ใจว่าร้านค้าเค้าตุนของไว้เพื่อรอขายอีกทีราคาแพงกว่าเดิม
    หรือของมันขาดตลาด ถ้าเป็นอย่างแรกเราจะสามารถแก้ไขได้อย่างไรครับ

และราคา 9600GT ก็ราคาสูงขึ้นกว่าเดิมแล้วนะครับ

Comment

ไม่มีทางกักตุนไว้แน่ ครับ เพราะตลาดมันมีคู่แข่งขันเยอะ กระทั่งใน pantip เองก็ปาไปจะหลายร้อยร้านแล้ว .. ขืนกักตุนเกิด supply เข้ามามาก ราคาย่อมลงเร็วนะครับ แล้วเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ไม่ใช่ทองนะครับ จะมากักตุนกัน ให้ราคามันร่วงหรอครับ ? สมมุติว่ามีการกักตุนกันแล้วคุณมีสินค้าจะขาย ไม่รีบขายตอนนี้จะขายตอนไหนครับ ปกติร้านคอม margin ก็ไม่เยอะนะครับ กำไรตัวละ 200- อย่างเก่ง สมมุติคุณไม่รีบทำ turnover ให้สูงๆ อยู่ไม่ได้นะครับ ค่าเช่าไม่ได้นิดเดียวครับ ... ตอบได้เลยว่าของขาดจริงๆ ไม่มีการกักตุนครับ
      ** ถ้าเป็นน้ำตาลทรายมันค่อยน่าคิดหน่อยเพราะมีรายใหญ่ๆ ไม่กี่เจ้า ... แต่นี่ หลายเจ้านะครับ ...

Comment

Originally posted by pErzzzzzz View Post
        ไม่มีทางกักตุนไว้แน่ ครับ เพราะตลาดมันมีคู่แข่งขันเยอะ กระทั่งใน pantip เองก็ปาไปจะหลายร้อยร้านแล้ว .. ขืนกักตุนเกิด supply เข้ามามาก ราคาย่อมลงเร็วนะครับ แล้วเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ไม่ใช่ทองนะครับ จะมากักตุนกัน ให้ราคามันร่วงหรอครับ ? สมมุติว่ามีการกักตุนกันแล้วคุณมีสินค้าจะขาย ไม่รีบขายตอนนี้จะขายตอนไหนครับ ปกติร้านคอม margin ก็ไม่เยอะนะครับ กำไรตัวละ 200- อย่างเก่ง สมมุติคุณไม่รีบทำ turnover ให้สูงๆ อยู่ไม่ได้นะครับ ค่าเช่าไม่ได้นิดเดียวครับ ... ตอบได้เลยว่าของขาดจริงๆ ไม่มีการกักตุนครับ
        ** ถ้าเป็นน้ำตาลทรายมันค่อยน่าคิดหน่อยเพราะมีรายใหญ่ๆ ไม่กี่เจ้า ... แต่นี่ หลายเจ้านะครับ ...
        ถูกกกก ครับ...

CPU ยิ่งทิ้งไว้นาน ยิ่งบูดครับ

ยกเว้นจะกั๊กไว้ช่วงสั้นๆ

Comment

ออครับ คือมันขาดตลาดใช่ไหมครับ

Comment

ของพวกนี้ นานๆไปก็คือของตกรุ่นนะครับ
            รุ่นใหม่จะมาเมื่อไรยังไม่รู้

Comment

ไม่ต้องซื้อ
              ของค้างสต๊อกไปนานๆ เดี๋ยวก็ต้องเอาออกมาขายลดล้างสต๊อก ครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                ไม่ต้องซื้อ
                ของค้างสต๊อกไปนานๆ เดี๋ยวก็ต้องเอาออกมาขายลดล้างสต๊อก ครับ

แล้วเราก็รอซื้อ เหอๆ

Comment

ตอนนี้ Demand ยังเยอะกว่า Supply ครับ ไม่เชื่อถามคนในบอร์ดนี่สิ
                  ผมก็เป็นคนนึงละที่รอ
                  ขอให้มีใช้ก็พอแว้ว ราคาเมื่อถึงเวลาเกลื่อนอาจจะลดอีก

ปล. Font ใน Avatar ของคุณ MaKuBeck ชื่อ font ว่าไรหรอครับ สวยดี

Comment

ครับ ตอนแรกๆผมก็คิดว่าเอ่อ เขาขายแพงเพราะเห็นว่าเป็นนวัตกรรมใหม่หรอ คนรอกันเยอะเลยขายแพง แต่พอเชคราคาในตปท.แล้ว ที่บ้านเขาแพงพอๆกับที่บ้านเราเลยครับ เลยเข้าใจ เห็นกระทู้ประมาณนี้เยอะเหมือนกัน ผมก็เคยเดือนร้อนเพราะมีอย่างอื่นครบหมด เหลือแต่cpu แต่ก็หามาจนได้ ก็ต้องเข้าใจความเป็นมาเป็นไปครับ จะมาโทษพ่อค้าแม่ค้าในบ้านเราอย่างเดียวไม่ได้ ถ้าเกิดตปท.ของเยอะ ราคาถูก แต่บ้านเราขายแพง อันนี้ล่ะครับถึงจะไปโบ้ยคนขายได้(แต่ก็อย่างว่า ส่วนมากในไทยเขาก็stock e6xxx ไว้เยอะก็ต้องระบายสินค้าเก่าก่อน ตามกลไกตลาดก็ปรกติจะต้องลดราคารุ่นเก่า แต่อันนี้รุ่นใหม่ของมันขาดจริงๆ ของเก่าก็เลยยังขายราคาเก่าได้หน่ะครับ)

Comment

เขาว่า ที่ของขาดตลาดเพราะ

E6xxx ยังขายไม่หมดเหลือเพียบ ถ้าทาง Intel ส่ง E8xxx ให้พวก Synnex Ingrame Com7 แล้วเอามาขายในตลาด แล้วพวก E6xxx ที่ค้างเต็มตู้อยู่เดิมจะทำยังไงล่ะครับ

เจ้าของร้านเขาว่าอย่างนั้นนะ ประมาณว่ามีของแต่ต้องใช้ความสามารถพิเศษแต่ละบุคคลไปซื้อเอาเอง

Comment

ที่ E8XXX ยังไม่เกลื่อน
                        เพราะทางคู่แข่งอย่าง AMD ยังไม่มีไม้เด็ดพอที่จะ..แม้แต่จะแย่งตลาด E6XXX ได้น่ะสิขอรับ
                        ในเมื่อคู่แข่งยังไม่สามารถแย่งตลาดของรุ่นที่ยังขายได้ของเราอยู่
                        เราจะรีบปล่อยของใหม่ออกมาทำไมใช่ไหมขอรับ

สู้รอเก็บไว้ปล่อยมาถล่ม(หรือโดนซะเอง) ช่วงที่ค่ายสีเขียวแดง ปล่อยของใหม่ๆออกมานั่นล่ะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                          ไม่ต้องซื้อ
                          ถูกครับ

Comment

ทาง intel คงอยากจะขาย 6xxx อีกสักพักมั้ง

Comment

ผมว่าเขาไม่ได้ตุนหรอกครับ ไม่มีของ ของน้อยกันมากกว่า พวกร้านๆเขาก็อยากขายกันแหละครับ

Comment

Working...
                              X