Announcement

Collapse
No announcement yet.

680i (P5N32E - SLI) กับการระบายความร้อนที่ทำได้ไม่ยาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 680i (P5N32E - SLI) กับการระบายความร้อนที่ทำได้ไม่ยาก

ใครใช้บอร์ดรุ่นนี้จะรู้เลยว่า มัน ร้อน ............. เป็งบร้าเลย ผมเลยหาวิธีระบายความร้อน
    ซึ่งถ้าเอาพัดลมธรรมดาไขน็อตลงไป มันจะหมดประกัน เพราะ Sink เป็นรอย ดังนั้นจึงต้องทำแบบสวม ...

ลองดูแล้วก็เอาไปดูนะครับ ก็แนะนำให้ใช้พัดลมสำหรับ VGA การ์ด ขนาดเล็ก เพราะ
    กำลังสูงหน่อย ส่วนพัดลมตัวดำๆ ส่วนมากมันจะหมุนช้า

แล้วทิศทางของลม คือ ดูดออกนะครับ ไม่ใช่เป่าลงไป เพราะลมเย็นจะผ่านอุปกรณ์อื่น
    รอบข้างจากด้านล่าง ถ้าเราเป่าลมเข้า Heat Sink มันจะทำให้ลมร้อน ไปรบกวนอุปกรณ์
    อื่นๆ

แต่ตรง มอสเฟสใกล้ CPU ถ้าทำแบบผม จะมีเสียงดังนิดหน่อย เพราะความแรงของการดูด
    ออกทั้งสองข้าง ซึ่งพัดลมมันจะหมุนเร็ว จะวี๊ดนิดหน่อย ประมาณเสียงเครื่องบินเจ็ท (ซะงั้นเลย )
    Attached Files

ถ้าท่านเปลี่ยนเคส จะดูดีมากครับ แซวเล่นครับ มาช่วยดัน

Comment

ถ้าท่านเปลี่ยนเคส จะดูดีมากครับ แซวเล่นครับ มาช่วยดัน

Comment

สร้างสรรค์ดีครับ

Comment

ไอเดียดีคับ

Comment

ผมว่านะเป่าลงเลยครับเย็นกว่าแน่นนอน

Comment

แจ่มครับเดี๋ยวทำบ้าง

Comment

Working...
              X