Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามพี่ๆหน่อยค่ะ........

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามพี่ๆหน่อยค่ะ........

คือว่า ได้ซื้อคอมมาใหม่ ตามเสปกที่พี่ๆในนี้จัดให้
    คือ cpu amd x2 4000+
    m/b (940-VSL) Asrock ALiveNF7G
    ram คิงตัน 1gb บัส 800
    ฮาดดีส ซีเกต 160 กิ๊ก
    แต่มันมีอาการแปลกๆอ่ะค่ะ คือว่ามันบูทเข้าวินโด้วได้ช้ามาก ใช้เวลาในการบูทร่วม2นาที บางครั้งก็เป็น บางครั้งก็ไม่เป็น ลองลงวินโด้วใหม่ไปแล้วหลายรอบก็ไม่หาย เลยลองเปลี่ยนแรมอันใหม่ ก็ยังไม่หายอีก เลยจะมาถามพี่ๆว่า ต้องไปเช็คหรือดูตรงไหน กับอาการที่ว่าแบบนี้ เมนบอดกับฮาดดีสมีส่วนเกี่ยวข้องกับอาการบูทช้าหรือป่าวค่ะ หรือมีวิธีตั้งไปออสให้บูทเร็วหรือป่าวค่ะ เครื่องเก่าที่บ้านอีกเครื่องนึง cpu amd x2 3600+ เมนบอดยี่ห้อเดียวกัน แต่แรม1กิกบัส667 บูทเข้าวินโวแค่ไม่เกิน1นาที หรือเกี่ยวกับบัสอ่ะค่ะ 667กับบัส800 ช่วยแนะนำทีค่ะ กลุ้มๆๆๆๆๆ

boot เร็ว boot ช้า มีหลายสาเหตุ นะ
    เช่น ขึ้นกับตัววินโดวส์ที่ใช้
    อุปกรณ์คอมเยอะ
    อะไรประมาณนี้ นะ

Comment

ติดที่นานๆน่ะอยู่ทีู่่หน้าเช็คอุปกรณ์ หรือ หน้าที่มีโลโก้วินโดวส์ อ่ะคับ

Comment

คือมันจะค้างหน้าจอ ตรงที่มันบอกเสปกเครื่อง ที่มีพื่นสีดำตัวหนังสือสีขาวอ่ะค่ะ ประมาณ1นาทีครึ่งหรือ2นาที ถึงจะเริ่มเข้าวินโด้ว แบบนี้แนะนำหน่อยนะค่ะ ควรทำไงต่อไปดี จะได้ลองทำตามที่พี่ๆแนะนำอ่ะค่ะ

Comment

พวกจัมเปอร์ของ CD-DVD รึเปล่า?
          ฟรืออาจจะไปตั้ง Boot Lan ไว้ก่อนรึเปล่า

Comment

Originally posted by E_IISD View Post
            คือมันจะค้างหน้าจอ ตรงที่มันบอกเสปกเครื่อง ที่มีพื่นสีดำตัวหนังสือสีขาวอ่ะค่ะ ประมาณ1นาทีครึ่งหรือ2นาที ถึงจะเริ่มเข้าวินโด้ว แบบนี้แนะนำหน่อยนะค่ะ ควรทำไงต่อไปดี จะได้ลองทำตามที่พี่ๆแนะนำอ่ะค่ะ
            ถ้าเป็นงี้ลองเช็คพวกไดร์ต่างๆว่ามันต่อพ่วงถูกรึป่าว เซตจัมป์เปอร์ถูกป่าว ลองเทสดูโดยการถอดไดร์ซีดีรอมต่างๆออกให้หมด ไดร์ floppy disk ด้วยนะ ดึงแต่สายออกก็พอนะ ให้เหลือแต่ฮาร์ดดิสก์ตัวเดียวพอที่เชื่อมต่อกับคอมพ์ แล้วลองบูตเครื่องดูว่ามันช้ารึป่าว ถ้าเร็วขึ้นก็ลองไล่เช็คพวกไดร์ที่ถอดออกมาทีละตัวว่ามันมีปัญหาอะไรรึป่าว

Comment

เด่วจะลองทำตามดูนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Comment

Working...
              X