Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะปรับความเร็วรอบพัดลมVGAทําอย่างไรครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะปรับความเร็วรอบพัดลมVGAทําอย่างไรครับ?

ธรรมดาการ์ดจอผม 50-55องศา มันร้อนไปไหมครับ เลยอยากจะปรับความเร็วพัดลมหน่อย...ต้องปรับอย่างไร ที่ไหนเหรอครับผม

ไม่ร้อนหรอกครับ ธรรมดา

Comment

ร้อนยังงี้ธรรมดาครับ ถ้าอยากปรับก็ใช้ Riva

Comment

สบายๆครับ ถ้าidleร้อน60-70นี่สิ น่ากลัว

Comment

Originally posted by Gunzspell View Post
          ธรรมดาการ์ดจอผม 50-55องศา มันร้อนไปไหมครับ เลยอยากจะปรับความเร็วพัดลมหน่อย...ต้องปรับอย่างไร ที่ไหนเหรอครับผม

วิธีการเซ็ตให้พัดลม 8800 หมุน 100%
          อุปกรณ์
          1. การ์ดจอ 8800 (หรือ 8600 อาจจะทำได้ ใครมีรบกวนช่วยลองหน่อยครับ ^^")
          2. ไดรเวอร์ (ใหม่ๆหน่อยก็ดีครับ พวก 158.xx ขึ้นมา)
          3. Riva Tuner 2.01 สามารถดาวน์โหลดได้จาก http://downloads.guru3d.com/download.php?det=163

วิธีการ
          1. เปิด Riva Tuner ขึ้นมา
          2. ไปที่ลูกศรหลัง ชื่อการ์ด
          3. เลือก Low-Level System Settings (อันแรก:รูปการ์ดจอ)
          4. ไปที่ แท๊ป "Fan"
          5. เลือก Fixed (100% duty cycle)
          6. รูดลูกศรไปสุดที่ 100% หรือตามความต้องการ
          7. กด Apply
          8. กด OK

คราวนี้เราจะมาดูกันว่าพัดลมมันวิ่ง 100% แล้วจริงหรือไม่ โดย
          1. เปิด Riva Tuner ขึ้นมา
          2. ไปที่ลูกศรหลัง ชื่อการ์ด
          3. เลือก Hardware monitoring (รูปแว่นขยายบนชิป)

Copy มาจาก ท่านหัวเกียร์นะครับ ขี้พิมพ์เอง ^^"

Comment

ขอบคุณมากครับผมเด๋วจะลองดู
            คุณArno~สุดยอดมาก ใช้ขี้พิมพ์...

Comment

ลองปรับตามแล้ว แต่อุณหภูมิก้อไม่ลดลงอ่าคับ?

Comment

Originally posted by Gunzspell View Post
                ขอบคุณมากครับผมเด๋วจะลองดู
                คุณArno~สุดยอดมาก ใช้ขี้พิมพ์...
                ไม่ทันได้อ่าน 555+ ขี้เกียจพิมพ์ครับ ไม่ใช่ ใช้ขี้พิมพ์ 5555+

50-55 องศา นี่ ตอน Fullload หรือเปล่า การ์ดจอผม Gigabyte GF8800GT Zalman Rev 1.0 Gamer Hud

ตอนเล่น Crysis อุณหภูมิ วิ่งไปเกือบๆๆ 70 องศา เลยนะครับ แต่ก็ยังไม่เคยถึง 70 องศา

แต่คอมผมมีพัดลมอยู่ตัวเดียวเอง เพิ่งยกคอมมาใหม่ ลืมซื้อพัดลม วันหยุดว่าจะไปซื้ออีกซัก 2 ตัว

จะดูว่า อุณหภูมิ จะลดลงมั่งไหม (ไม่ได้เล่นในห้องแอร์นะครับ)
                Last edited by Arno~; 13 Mar 2008, 01:29:40.

Comment

ของผมก้อ GIGABYTE 8800GT Zalman เหมือนกันครับ เล่นCrysis มีขึ้นมาถึง77องศาเลยอ่ะ
                  แต่ธรรมดา50-55องศาครับ ปรับรอบพัดลม100%แล้วมันก้อยังไม่ลดลงเลยอ่ะ เหมือนกับปรับแล้วไม่มีผลอะไรๆเลย
                  จาทามยังไง อากาศช่วงนี้ร้อนขึ้นเรื่อยๆแล้นน

Comment

Working...
                  X