Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่แรม 4Gb จะเห็นไม๊

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่แรม 4Gb จะเห็นไม๊

อยากทราบว่าตอนนี้ Window xp SP2 ตัวนี้สามารถมองเห็นขนาดความจุแรม 4Gb ขึ้นไปได้แล้วยังครับ เพราะยังไม่เคยได้ลองเวอร์ชั่นนี้เลยครับ เพราะว่าจะใส่แรม 4 Gbครับ ถ้าเป็น xp รุ่นก่อนหน้านี้จะเห็นไม่ถึง 4Gb

เห็นไม่หมด คับ ต้อง 64bit ถึงจะเห็นหมดแล้วใช้งานได้ทั้งหมดจริง คับผม

Comment

Originally posted by cyk View Post
      อยากทราบว่าตอนนี้ Window xp SP2 ตัวนี้สามารถมองเห็นขนาดความจุแรม 4Gb ขึ้นไปได้แล้วยังครับ เพราะยังไม่เคยได้ลองเวอร์ชั่นนี้เลยครับ เพราะว่าจะใส่แรม 4 Gbครับ ถ้าเป็น xp รุ่นก่อนหน้านี้จะเห็นไม่ถึง 4Gb
      ยังครับ และไม่มี OS รุ่นไหนที่เป็น 32 บิททำได้จริง ใช้งานได้จริงด้วยครับ

Comment

32bit รึปาว ถ้าใช่ก็ยังเห็นไม่ครบ 4G นะ

Comment

มะเคยใส่ถึง 4GB เลยง่ะ

Comment

ของผมเกือบครบครับ ขาดไป 0.75 GB เองก็ครบแล้ว แต่ใน BIOS เห็นครบ

Comment

ขาดไป 0.5 GB ถึง 0.75 GB ครับ

Comment

64bit Only

Comment

2G ก็เหลือๆแล้วครับ

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
                    ยังครับ และไม่มี OS รุ่นไหนที่เป็น 32 บิททำได้จริง ใช้งานได้จริงด้วยครับ
                    Windows Server 2003, Enterprise Edition
                    Windows Server 2003 SP1, Enterprise Edition
                    Windows Server 2003 SP1, Datacenter Edition

http://www.microsoft.com/whdc/system...AE/PAEdrv.mspx

งับ 32 bit เห็น เกิน 4 Gb งับ... (เปิด /PAE) แต่ การใช้งานจริง ช้ากว่า 64 bit งับ รวมถึวมีข้อจำกัด เช่น 1 program ใช้ได้มะกิน 4Gb... (แต่ 2 programๆ ละ 4Gb ได้)

ส่วน XP 32 bit เห็น กี่ gb แล้วแต่ อุปกรณ์ในเครื่องงับ (เครื่อง โล่งโครตๆ งับถึงจะได้ 4GB เต็มๆ)
                    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=168290

Comment

เคื่องแม่ผม Vista 4GB เห็นหมดแล้วใช้งานได้จิงหมด แต่XP เห็นแต่ 3.52 เอง

Comment

vista 64 bit จะเห็นมั้ย 6 กิ้ก

Comment

Originally posted by kevin215 View Post
                          vista 64 bit จะเห็นมั้ย 6 กิ้ก
                          เห็นหมดทุกตัวที่ใส่ครับ (พอดี Slot แรมเต็มซะก่อนว่าจะใส่อีกซักตัว นะ ^^ )

Last edited by TWK.; 13 Mar 2008, 07:24:32.

Comment

Working...
                          X