Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะมีวิธีไหนทำให้ผมย้ายWindows+โปรแกรมทั้งหมด+Settingsทั้งหมดไปHDDลูกใหม่บ้างไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะมีวิธีไหนทำให้ผมย้ายWindows+โปรแกรมทั้งหมด+Settingsทั้งหมดไปHDDลูกใหม่บ้างไหมครับ

ก็เรื่องมันเป็นแบบนี้ครับ

ผมต้องการจะย้ายWindowsและProgramทั้งหมดที่มีอยู่จากHDDในโน็ตบุ๊ค ไปอยู่ในHDD Externalเพื่อจะเอาHDD จาก Externalมาใส่แทนโดยที่ไม่อยากลงWindowsใหม่ และไม่อยากลงProgram(s)ใหม่ทั้งหมด เพราะผมลงPlug in Photoshopไว้เยอะมากๆครับ ถ้าจะเอามาลงจริงๆนี่คงกินเวลานานมากๆทีเดียว

คำถามนะครับ
    1. พอจะมีวิธีหรือโปรแกรมไหนบ้างไหมครับ ที่จะย้ายข้อมูล พร้อมทั้งSettingsทั้งหมดที่มีอยู่ในHDD หนึ่ง ไปยังHDDอีกลูกหนึ่ง

2. ถ้ามีก็ขอชื่อโปรแกรมและวิธีทำด้วยนะครับ ปกติผมจะใช้วิธีลงใหม่ทั้งหมด แต่ช่วงนี้ผมไม่ค่อยว่างน่ะครับ

ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

.
    Last edited by moohoo; 12 Mar 2008, 02:32:15.

Comment

ghost ไว้เลยครับ แล้วค่อยเอามาลงใหม่ รับรอง เหมือนเก่าเปี้ยบเลย เอิ้กๆ ส่วนวิธีทำก็หาทางGoogleเลย เยอะแยะไปหมดครับ ลองๆหาดูครับ หรือจะหาจากเว็บข้างล่างนี่ก็ได้ครับ
      http://www.justusers.net/

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=107800

ใช้ Ghots คับวิธีทำ USB ให้ Ghots ได้อยู่ในนี้และโปรแกรมด้วย แต่หากว่า HDD ของท่าน(ลงโปรแกรมไว้เยอะแล้ว)ใหญ่มาแนะนำให้ โกสไปไว้ใน HDD ที่ท่านจะเอามาแทน (แบ่งเปน 2 พาสนะ ) เก็บไว้พาสที่ 2 เมื่อเปลี่ยนเสร็จแล้วก็ใช้ โกส มาลงที่พาสแรก แค่นี้โปรแกรมต่างๆ ที่ท่านลงไว้ก็จะมีครบหมด ไม่หายเลยครับ ข้อสำคัญอย่าวางผิดนะคับถ้าวางผิดหายหมดเลยนะ ส่วนวิธีโกส ก็ลอง หาใน กูเกิลอย่างที่ท่าน ผ่านมาเจอแนะนำคับ (ลืมแล้วว่าเวบไหน เมื่อก่อนเซฟไว้อยู่ แต่มีแน่ๆ ก็ จัสยุส กะ คอมไทย ดอทเนต) เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ หากใช้แผ่น Hiren's 9.3 ขึ้นไป โกสไว้ที่แผ่น CD หรือ DVD ก็ได้ หากใช้ DVD พื้นที่ ที่ HDD ประมาณ 7 G สามารถ โกสลงแผ่น 4.7 G ได้ครับ แต่ CD ไม่เคยลอง
          Last edited by hunu; 12 Mar 2008, 09:11:50.

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ... เดี๋ยวต้องเลือกวิธีทำล่ะ XP+โปรแกรมใช้งานกินเข้าไป22Gbแล้ว T-T

Comment

มันได้ 2 วิธีนะ
              1. Backup ทั้ง Drive C เก็บไว้เลย
              2. Ghost เอา โปรแกรมไรลืมละ จำได้ว่าของ Norton

Comment

Originally posted by markie1998 View Post
                มันได้ 2 วิธีนะ
                1. Backup ทั้ง Drive C เก็บไว้เลย
                2. Ghost เอา โปรแกรมไรลืมละ จำได้ว่าของ Norton
                ใชคับ ตอนนี้เปนเวอร์ชั่น 14 แล้ว แต่ผมใช้เวอร์ชั้น 11 อยู่ ตอบข้างบนนะครับ แค่ 22 G เองใช้เวลาประมาณ 30 นาที (แต่ต้องโกสจาก ไดร์ C ไปไดร์ D,E นะ เอามาพ่วงต่อกันก็ได้ แล้วค่อยโกส แต่หากโกสผ่าน HDD USB ล่ะก็เกีอบ 5 ชั่วโมงเลย แล้วเวลาเอากลับมาใหม่ก็ใช้เวลาประมาณ 45 นาทีเองในกรณีที่ โกสจาก ไดร์ D หรือ E กลับมาไดร์ C โปรแกรมและไดร์เวอร์อยุ่ครบรวมทั้งที่อยู่ข้างใน อ้อทำใน DOS นะ อย่างที่ท่านว่า Backup ทั้ง Drive C นั้นได้แค่ข้อมูลเฉยๆ แต่ไม่ได้โปรแกรมที่ลงไว้กลับมาหรอก

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ตอนนี้กำลังก็อปอยู่นะครับ(เอาเครื่องพี่เล่น) ยังไงเดี๋ยวมาบอกผลลัพท์นะครับ

ใช้ ยาก ชะ มัด.... เหนื่อยกว่าลงใหม่อีกครับ... สรุปว่าผมลงVistaดีกว่าง่าา>.<"
                  Last edited by Beaver_XT; 12 Mar 2008, 20:19:05.

Comment

Working...
                  X