Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ เรื่อง Intel and AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ เรื่อง Intel and AMD

พี่ๆเพื่อนๆว่า AMD 2Core(อนาคต) กับ Intel 2 core ตัวไหนจะเล่นเกมส์ออกมาดีกว่ากันครับ

คือแบบว่า ตอนนี้ผมคงยังไม่เล่น Intel 2 coreราคาแพงๆ ครับพวก E6600 กะว่าจะเปลี่ยนจากเดิม AGP4x ไปใช้ AMD 3500+ ก่อน แล้วเลือกการด์จอแรงๆ + อัดแรมDDR2เยอะๆ ครับ ไว้รออีก 2-3 ปีรอให้ AMD 2 core ราคาตกก่อนเพราะออกมาใหม่คงแพงหูฉี่ พี่เพื่อนๆว่ายังไงกันบ้างครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

AMD

Comment

ตอนนี้นะทาง AMD ยังเงียบอยู่เลยครับอาจจะไ่ม่ออก 2 core แล้วกระโดดไปเล่น 4 หัวเลยครับ
      แต่ก็อาจจะนะครับ เล่นเกมส์อย่างเดียว AMD 3000+ ไหวสบายครับไปหนักการ์ดจอ ram ได้
      ชิว ๆๆ ครับ

Comment

ผมคิดว่าการ์ดจอสำคัญกว่านะครับ

Comment

ในอนาคตผมว่า AMD ลำบากแน่นอนครับ เพราะว่าตอนนี้ Intel ได้วิจัยเทคโนโลยี Laser Beam
          สำเร็จแล้ว และถ้านำมันมาใช้พัฒนากับสถาปัตยกรรม Core Microarchitect ตอนนี้เพิ่มนิดๆ หน่อย ผมว่าแม้ AMD 4x4 ก็ไม่น่าจะสามารถทำให้บัลลังค์ Intel สะเทือนได้เลย

Laser Beam นี่ดีกว่า SOI มากๆ เพราะการสื่อสารทำได้เร็วเทียบเท่าแสง Latency ของระบบจึง
          น้อยลงจนเกือบใกล้ 0 ลงไปอีกขั้นหนึ่ง

สำหรับสิ่ง AMD สู้ Intel ไม่ได้ในตอนนี้คือ Core Microarchitect ครับ

Comment

Intel ครับ

Comment

AMD เราจะแพ้เหรอนี่ไม่จริง ๆๆ AMD สู้ ๆๆ กลับมาให้ได้นะ

Comment

อนาคตไม่แน่นอนหรอกคับ ต้องรอดูกันต่อไป

Comment

ถ้าเน้นเกม ก็ AMD ครับ

แต่ถ้าเน้นเกม การเป็น dual core ก็ไม่จำเป็น แทบไม่ต่างไรกับ solo core เลย
                  dual core มันเหมาะกับอย่างอื่นมากกว่าเล่นเกม

Comment

เรื่อง Dual Core กับ Core Solo เวลาเล่นเกมแล้วเห็นผลไม่ต่างกันก็เพราะ ...

ผู้พัฒนาเกมยังไม่ได้ใส่ชุดคำสั่งที่มันรองรับ Dual Core ลงไปครับ (แต่ตอนนี้เริ่มมีแล้ว)

และจะเห็นผลอย่างชัดเจนทันที หากเล่นเกมที่รองรับ Dual Core

Comment

อนาคตผมไม่รู้ แต่ตอนนี้ต้องยกให้ intel ครับ

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
                        เรื่อง Dual Core กับ Core Solo เวลาเล่นเกมแล้วเห็นผลไม่ต่างกันก็เพราะ ...

ผู้พัฒนาเกมยังไม่ได้ใส่ชุดคำสั่งที่มันรองรับ Dual Core ลงไปครับ (แต่ตอนนี้เริ่มมีแล้ว)

และจะเห็นผลอย่างชัดเจนทันที หากเล่นเกมที่รองรับ Dual Core
                        พูดถูกใจครับ +เพิ่ม เรื่องกลยุทธ์ตลาดด้วยครับบางเรื่อง...

Comment

Originally posted by guru View Post
                          ผมคิดว่าการ์ดจอสำคัญกว่านะครับ
                          เห็นด้วยกับ guru คับ ขอRAM 1-2 G ด้วยคับ

Comment

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ guru

เห็นด้วยกับ guru คับ ขอRAM 1-2 G ด้วยคับ

เห็นด้วยๆๆๆๆ

Comment

Working...
                            X