Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ X-FI ส่งสัญญาณออกไปผิด channel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ X-FI ส่งสัญญาณออกไปผิด channel

ตอนนี้ผมใช้ X-FI Fatality FPS กับลำโพง 5.1 อยู่ จะมีบางวันที่มันส่งสัญญาณสลับกันระหว่าง sub และลำโพงหลังซ้าย (ส่งหลังซ้ายไปออก sub และส่ง sub มาที่หลังซ้าย ) และไม่มีสัญญาณส่งไปที่ลำโพงหน้าขวาคับ อาการแบบนี้มีใครเคยเจอมั่งมั้ยอะคับ? แล้วพอจะมีวิธีแก้ไข หรือส่งซ่อมได้รึเปล่าคับ?

ผมเทสต์จากทั้ง Create Diagnostics และ THX Setup Console ก็เป็นเหมือนกันเลยอะคับ ยิ่งหลังๆ มานี่ ยิ่งเป็นหนัก ต้องลง Driver ใหม่ ซึ่งก็ปกติอยู่ได้แค่แป้ปเดียวก็เป็นอีกแล้ว (ที่รู้เพราะ sub มันจะเสียงแปลกไปจากปกติคับ เลยลองเช็คดู)

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ขอเพิ่มเติมอาการซักนิดคับ บางครั้งมันก็ส่งสัญญาณหลังซ้าย ไปออกที่ทั้งลำโพง sub กับหลังซ้ายเลยคับ แต่เวลาสั่งให้ส่งไป sub จะไม่มีสัญญาณวิ่งไปที่ sub :'(

Comment

ของผมตอนที่เคยใช้ มันจะเป็นแค่ ครั้งแรก ครับ แล้วพอใช้ speaker connection Wizard

แล้วมันจะหายอะครับ แล้วไม่เป็นอีก - -

Comment

:'( ของผมมันใช้ไม่ได้อีกเลยอะคับ ตอนนี้ถอดมาไปใช้ออนบอร์ด เพราะไม่รู้จะลองอะไรแล้วอะคับ

Comment

อย่าบอกนะว่าเสียบสายผิด 555

Comment

ไม่ผิดคับ :P ลำโพงก็ปกติด้วยคับ (เทสต์กับ onboard แล้ว) 2 อย่างนี้ชัวร์มาก

Comment

ถ้างั้นก็หาหัวแปลงมาเป็น RCA แล้วต่อทีละเส้นเลย channel ไหนสลับ ก็ สลับแค่ channel นั้นๆ
              แต่นี่เป้นแค่การแก้ที่ปลายเหตคับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                ถ้างั้นก็หาหัวแปลงมาเป็น RCA แล้วต่อทีละเส้นเลย channel ไหนสลับ ก็ สลับแค่ channel นั้นๆ
                แต่นี่เป้นแค่การแก้ที่ปลายเหตคับ
                แจ่มคับ เด๋วจะไปหามาลอง ขอบคุณคับ

Comment

แค่บอกวิธีแก้ขัดไปก่อนนะครับ
                  เพราะทำวิธีนี้คุณภาพเสียงลงเหวไปเลยอ่ะครับ แค่เสียงที่ออกมาถูก channels เท่านั้นเอง

Comment

Working...
                  X