Announcement

Collapse
No announcement yet.

Bose companion 3 นี่มันกี่วัตต์ครับเสียงต่างจาก x3 มากมายไม๊

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ปกติชอบเปิดดังๆ ด้วยครับ ก็เลยถามถึง watt ไงว่าประมาณเท่าไหร่

Comment

เรื่อง watt ไม่ทราบครับ ชอบเปิดดัง ไปดู Jamo i300 เสียงดังกว่า Bose C series นะครับ

คุณไมซีเรียสเรื่องราคา ผมว่าน่าเล่น็ลำโพงบ้านแยกชิ้นไปเล้ย~~ สะใจกว่าเยอะนะ

คือ งี้ครับลำโพงจะเปิดดัง สมมุติคุณอยากเปิดดังสัก 100 dB

สมมุติ Bose เปิด 100dB แต่ volume เปิดเร่งสุด

แต่ลำโพงบ้าน หรือ ลำโพงคอมตัวอื่นๆ เปิด 100 dB แต่เปิดไปแค่ครึ่งเดียว(ไม่ใช่ครึ่งของปุ่มvolumeนะ ครึ่งของพลังที่พาวเวอร์แอมปขับได้์น่ะ)

คุณชอบเปิดดัง ควรเลือกแบบที่ 2 ครับ ผมคิดว่า BOse ไม่ผ่านครับ

Comment

แต่ความหนักแน่นผมว่า Bose ดีกว่า i300 นะครับ เท่าที่ลองฟังผ่านหูมาพอสมควร
        แต่ก็ไม่ใช่ว่า Bose เสียงไม่ดังนะครับ แต่ถ้าจะเอากระหุ่ม ตูมๆ ตึบๆ คงต้องไปเล่นลำโพงรุ่นอื่น
        ส่วน X3 จากเท่าที่ไปฟังบ้านเพื่อนบ่อยๆ ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ ของอย่างนี้ ต้องฟังจากหูตัวเองเลยครับ เอาความเห็นคนอื่นๆ เป็นส่วนช่วยในการตัดสินใจส่วนหนึ่ง แต่เอาหูตัวเองเป็นหลักดีกว่าครับ ..... ถ้าถามผม (แบบไม่สนงบ) ให้เลือก C3 X3 ผมคงเลือก C3 เสียงต่างกันมากพอสมควร

PS: ถ้าชอบความ ใสสะอาด ชอบรายละเอียดเสียงมาครบๆหน่อย งบถึง ในพื้นที่จำกัด ก็น่าเล่นนอยู่ครับ Bose แต่ถ้ามีพื่นที่วางลำโพง ไปหาชุดเครื่องเสียงบ้านดีกว่าครับ ราคาเท่าๆกัน แต่ไม่มีเสียใจแน่นอนครับ วันก่อนผมไปนั่งฟังชุด Onkyo (ลำโพง5ตัว+sub+receiver) เล่นๆ รวมๆแล้ว 3หมื่นบาทพอดีๆ เสียงสุดๆเลยคับ ดีกว่า C5 ที่บ้านอย่างเห็นได้ชัดเลย :S เคยไปนั่งฟังชุด marantz+B&W ตัวเกือบลอย :P แต่งบบานปลายมากๆๆ
        Last edited by bittersweet; 13 Mar 2008, 15:19:38.

Comment

Originally posted by leoriohunter View Post
          ไม่ได้สนเรื่องราคาคับ
          อธิบายได้ด้วยคำเดียวครับ "เสี่ยสั่งลุย" อิอิ ราคาไม่ใช่ปัจจัย ^^'

ถ้าปัจจัยคือ ความดังแนะนำ บ้านหม้อ ครับ อิอิ ล้อเล่น
          จริงๆ ความดังดูที่ sensitivity ดีกว่าครับ ยิ่งเยอะยิ่งขับง่าย แต่แปลกนะ Bose ไม่ค่อยยอมบอก Spec เท่าไหร่แม้แต่ในรุ่นที่เป็น passive x01v ก็ตาม แต่ลำโพงคอมพวกนี้ดังง่ายครับ ไม่ต้องเร่งนิดหน่อยก็ดังแล้ว แต่ถ้าถ้าคุณหา ความอึกทึก จาก C3 น่าจะมาผิดที่นะ เพราะ C3 เน้นความละเอียด Acoustic และ มิติ มากกว่านะ

Comment

ต่อผ่าน Magnet MA-300F เลยจิ

คอร็อคน่าจะพอใจ อิอิอิิอิ
            Last edited by ลุงอ๊อด; 20 Nov 2008, 09:54:37.

Comment

รกดี

Comment

พอดีอยากลองเล่นดูเพราะว่าผมมี x3 อยู่ครับ

Comment

เป็นไงครับ ซื้อยังครับ

ถามดู เพราะผมก็เล็งอยู่เหมือนกัน หิหิ

Comment

ยังเลย ยังไม่ได้ไปลองฟังครับ

Comment

Working...
                    X